เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลงosxไม่ได้ครับ ติดตรงwindOsx.iso(copy ลง hdd ไม่ได้)
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ลองมาหลายวันแล้วครับลงไม่ได้เสียที
มีปัญหาหลายอย่างครับ
เริ่มตั้งแต่ไฟล์iso ที่ได้มาจากคุณDoc
เป็นแผ่นDvd

เป็นเพราะผมไม่มีusb dvd
ก็เลยกะว่าจะใช้เครื่องเล่นdvdในโน้ตบุ้คคัดลอกข้อมูลใส่ใน
hddของกล้องถ่ายวีดีโอที่มีสายต่อเป็นusbแล้วนำไปใส่ในwindอีกที
ที่ทำมาโปรแกรมต่างๆรวมถึงdriver ก็ลงได้ไม่มีปัญหา
พอมาถึงแผ่น .iso นี้จอดสนิทครับ
ทำไม่ได้ !
ที่เครื่องmacอ่านแผ่นได้3.54กิ๊กเต็มจำนวน
แต่พอเปิดไฟล์เพื่อที่จะคัดลอกไหงเหลือแค่แค่ร้อยกว่าเม็ก
ครั้นพอไปเปิดในเครื่องpcในนั้นกลับมีไฟล์ที่ไม่เหมือนกับที่เปิดในเครื่องแม็ค และมีอยู่แค่แปดเม็กเท่านั้น
งงครับ
สุดท้ายมั่วจนคัดลอกมาได้ครบ3.54กิ๊ก
โดยโปรแกรม toaster ในแม็คบวกกับ split
จับมารวมกันจนได้โฟลเดอร์ที่มีไฟล์ข้างในเหมือนในรูปครับ
และใช้ ultraisoใน pc แปลงกลับให้มาเป็น .iso ดังเดิม
ที่เห็นเป็นอย่างในรูปครับ

http://timeinbottle.multiply.com/photos/album/26/windMac#2

แล้วก็มาติดอยู่ตรงนี้ ไม่ผ่านตอนใช้ helper เรียกไฟล์เจ้าปัญหานี้ขึ้นมา มันเป็นดังรูปครับ

http://timeinbottle.multiply.com/photos/album/26/windMac#3

http://timeinbottle.multiply.com/photos/album/26/windMac#4
ที่ผ่านมาทำตามขั้นตอนทุกอย่างแป๊ะๆ ไหงทำไม่ได้ก็ไม่รู้
เดาว่าเจ้าตัวปัญหาน่าจะเป็นเจ้าไฟล์ iso ที่ไม่รู้ว่าจะคัดลอกลง hdd ยังไง
ท่านใดทราบวิธีกรุณาแนะนำด้วยครับ
ลองมาหลายวันจนหมดปัญญา(อันน้อยนิด)แล้ว
สงสัยต้องเสียตังค์ซื้อ เครื่องอ่านแผ่นแล้วกระมัง เฮ้อ!

แนบ ไฟล์:

jpg  2.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 14/4/2009 9:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลงosxไม่ได้ครับ ติดตรงwindOsx.iso(copy ลง hdd ไม่ได้)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไหร่ อาจเพราะผมไม่ได้ใช้ Mac โดยปกติไฟล์ iso ที่เป็นแผ่นติดตั้งระบบปฏิบัติการจะเป็นแผ่นที่บูทได้ การ copy ไปเฉยๆ แม้จะ copy ไฟล์ผ่่านไปได้ ก็บูทไม่ได้

คิคว่าใช้ DVD มาติดตั้งดีกว่า หากมี DVD ของเครื่อง desktop อยู่ ก็แค่ซื้อสาย USB to IDE หรือ USB to SATA (แล้วแต่ DVD ที่ใช้) มาเสียบใช้เป็น External DVD แทนได้ งบประมาณแค่ประมาณร้อยกว่าบาทเอง

โพสเมื่อ : 14/4/2009 9:47

Re: ลงosxไม่ได้ครับ ติดตรงwindOsx.iso(copy ลง hdd ไม่ได้)
มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
ปกติแผ่น mac ถ้าเปิดใน windows จะมองเห็นไฟล์ไม่ครบนะครับ

ถ้าก็อปมาตรงๆ ใช้ไม่ได้แน่ ถ้าเป็น DVD ให้ทำเป็น ISO ก่อน แล้วค่อยก๊อปมาทั้ง ISO เลย

แล้วใช้โปรแกรม Leopard hd install helper v0.3 ช่วยตอนจะลงครับ

โพสเมื่อ : 14/4/2009 13:29
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
umm.. คงต้องซื้อใหม่แล้วหละครับ

โพสเมื่อ : 16/4/2009 18:58

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
เข้ามาจบกระทู้ครับเพื่อท่านใดที่มีปัญหาเดียวกับผมจะได้มีวิธีแก้ไข

ผมแก้ปัญหานี้ด้วยการburnให้เป็นisoก่อนอย่างที่คุณosxpแนะนำ
แล้วก็ผ่านครับ
ตอนนี้ลงได้แล้ว(ความจริงลงได้วันที่คุณosxpแนะนำวิธีให้
แต่ไม่ได้โพสขอบคุณ
ผมนี่เสียมารยาทจริงๆ ต้องขอโทษด้วยครับ
(ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาตอบครับ)

โพสเมื่อ : 22/5/2009 16:15

[ค้นหา ขั้นสูง]