เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

++แบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคำ ชุดที่1++
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

เอาล่ะ เรียนกันไปหลายสิบคำแล้ว ป้าเอมนึกสนุกให้เหล่านักเรียนแสนขยันมาทำแบบฝึกหัดกันดีกว่าค่ะ จะได้ไม่ลืมว่าเรียนอะไรไปแล้วบ้าง ไม่ซีเรียสนะคะ ถือว่าซ้อมกันขำๆละกัน...ที่สำคัญ มีรางวัลด้วยนะคะ กำหนดส่งภายในวันพุธละกัน (แหม ไม่ยากอยู่แล้วนะคะ) และป้าเอมก็จะประกาศนักเรียนที่ได้รับรางวัลวันพฤหัสละกันนะคะ รีบมาโพสต์ตอบกันเร็วๆ ค่ะ

รางวัลที่ว่าก็คือ พวงกุญแจ Sushi Kitty 1 รางวัลค่ะ อันนี้ข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากญี่ปุ่นเชียวนะ เท่าที่ survey ตลาดกิ๊ฟช้อปกับป้าอรมา ในกรุงเทพฯ นี่ยังไม่เคยเห็นเลยนะคะ เลยแอบเหมาเป็น limited edition ซะเลย (555)....ใครอยากได้ก็ต้องรีบทำการบ้านส่งค่ะ อิอิ

?

(ด้านหน้า+ด้านหลังค่ะ)

สำหรับนักเรียนที่ตอบถูกหลายคน ป้าเอมจะพิจารณาจากความหล่อ...อุ๊ย ไม่ใช่ ไม่ใช่ ป้าเอมจะคัดเลือกผู้โชคดีด้วยการ random เลข lotto ค่ะ (หุหุ วันนี้หวยออกพอดีนี่นา)

จงเติมคำที่เหมาะสมลงในช่องว่างให้ได้ใจความ

?????????? เวลาประมาณบ่ายสองโมงวันหนึ่ง? ขณะที่น้องแนน(ท้องลม)เดินอยู่แถวประตูน้ำ ก็เห็นคุณวิทวัส จึงเดินไปทักทายว่า...1...เสี่ยวิทีรับไหว้และถามกลับว่า ...2... น้องแนนยิ้มหวานแล้วตอบว่า "สบายดีค่ะ ขอบคุณค่ะ"? จากนั้น? จึงชวนน้องแนนเข้าไปกินอาหารว่างที่ร้านข้าวมันไก่ยอดนิยม น้องแนนแสนดีใจบอกว่า "อู๊ย ดีจังค่ะ กำลัง ...3... อยู่พอดีเลย" ขณะที่ทั้งสองคนเดินเข้าไปนั่งในร้านเจ้าของร้านก็ตะโกนรับแขกว่า ...4... ?????????? เมื่ออาหารมาถึงโต๊ะ ทั้งสองก็กล่าวคำว่า ...5... พร้อมกันก่อนจะลงมือโซ้ย หลังจากนั้นทั้งคู่ก็โจ้ไก่กันไปประมาณสองตัว เสี่ยวีทีเรอเสียงดังและบอกน้องแนนว่า ...6... แต่ขณะที่น้องแนนกำลังจะเอ่ยปากขอร้องให้เสี่ยวีทีสั่งไก่เพิ่มให้อีกหนึ่งตัว พลันเสียงโทรศัพท์ทือถือก็ดังขึ้น เสี่ยวีทีก็เลยบอกน้องแนนว่า ...7...?? พอคุยธุระเสร็จ เสี่ยวีทีก็กลับมาแล้วเรียกเช็คบิล เจ้าของร้านมาที่โต๊ะ เสี่ยวีทีก็ถามค่าอาหารว่า ...8... และชำระค่าอาหารเรียบร้อย
????????? ก่อนแยกจากกัน น้องแนนเอ่ยคำลาแบบมีความหวังว่าจะได้กินข้าวฟรีอีกว่า ...9... แต่เสี่ยวีทีรู้แกว ไม่ยอมให้น้องแนนหลอกกินฟรีอีก จึงกล่าวคำลาแบบไม่มีเยื่อใยว่า ...10...?? (จบ)

คำตอบ1
2

3

4

5

6

7

8

9

10??

พยายามเข้านะคะทุกคน เย้---

โพสเมื่อ : 16/6/2007 9:57

Re: ++แบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคำ ชุดที่1++
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
1. คนนิจิวะ
2. โอเกงกิเดสก๊ะ
3. โอนากา งะ ซุยตะ
4. อิรัชไชมัสเสะ
5. อิตาดะคิมัส
6. โออิชี่
7. โจตโตะ มัตเตะ เนะ
8. อิคุระเดสก๊ะ
9. หม่าต๊ะ ไอมาโช่ / หม่าตีะ อะชิตะ
10. ซาโยนาระ

ปล. ลองทำแบบไม่กลับไปเปิดดูโพย หากมีมั่วบ้างก็ขออภัย

โพสเมื่อ : 16/6/2007 23:17

Re: ++แบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคำ ชุดที่1++
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
5. อิชะดุคิมัส

อาไรเนี่ย 55 ^^

โพสเมื่อ : 17/6/2007 15:56

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
พิมพ์ผิดอะ สงสัยกินยาเข้าไปแล้วง่วง ตั้งใจพิมพ์ว่า อิตะดะคิมัส แต่มัยเพี้ยนเป็นแบบนั้นได้ไงก็ไม่รู้ คนละทิศละทางเลย แหะๆ

โพสเมื่อ : 17/6/2007 16:00

[ค้นหา ขั้นสูง]