เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

การชาต์แบตของ eee pc นะครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
ผมได้ชาร์ตแบตมาเกือบ 1 ชั่วโมงครึ่งแล้วนะครับ ยังไฟสีส้มอยู่เลย ถ้าเต็มแล้วจะสีเขียวหรือเปล่าครับ ทำไมชาร์ตนานจังครับ เห็นว่าถ้าเปิดเครื่องแล้วชาร์ตจะชาร์ต ช้าหรอครับ ตอนนี้ผมไม่ได้เปิดเครื่องทำไมช้าจังเลยครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบดีๆครับผม

โพสเมื่อ : 10/1/2008 22:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: การชาต์แบตของ eee pc นะครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Eee PC ชาร์จแบตนานมากๆ ครับ ผมชาร์จทิ้งไว้ตอนกลางคืนทุกครั้ง เช้ามาค่อยถอดสายออก ขี้เกียจเฝ้า หากใช้จนหมดเกลี้ยงแล้วมาชาร์จ คิดว่าคงชาร์จไม่ต่ำกว่า 3-4 ชั่วโมง หากชาร์จเต็มแล้วไฟจะดับครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2008 22:52

auzi
Re: การชาต์แบตของ eee pc นะครับ
Guest_auzi
สงสัยเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Batt ครับ
คือว่า ปกติ Batt มันจะลดทุกๆ 10% รึเปล่าครับ?
ผมสังเกตว่า notebook ปกติมันจะลดเป็นหลักหน่วย
หรือผมลง driver เกี่ยวกับ batttery ผิด??..

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 9:59
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
eee pc มันลด กะเพิ่มทีละ 10% เลยอ่ะครับ^-^ ปกติ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:07

auzi
Guest_auzi
ขอบคุณมากครับคุณขนมปังปิ้ง
ผมลืมถามอีกข้อนึงครับ รู้สึก Batt ผมแปลกๆ ชาร์ทเต็มที่ได้แค่ 80% เอง
งงๆเหมือนกัน แต่นี่พยายามใช้ให้หมดเกลี้ยงแล้วชาร์ทใหม่ (รอบที่ 2)ครับ
ตอนนี้เหลือ 7% แล้ว ชาร์ทเลยดีกว่า อิอิ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:28

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แบตลิเธียมไอออนทุกชนิด ไม่ควรปล่อยให้หมดจน 0% แนะนำว่าว่างเมื่อไหร่ก๋ชาร์จได้เลย แบตของ eee มันจะรายงานการลดทุก 10% ไม่ว่าจะใช้ Linux หรือ Windows ก็ตาม ส่วนที่ชาร์จได้ 80% ลองชาร์จนานขึ้นอีกหน่อยครัีบ มันชาร์จช้ามาก

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:35

auzi
Guest_auzi
ขอบคุณมากครับพี่ kiat ชาร์ทเรียบร้อยแล้วครับผม
ทิ้งไว้ เดี๋ยวออกไปพันทิพย์ซื้อสติ๊กเกอร์ภาษาไทย + สายแปลง VGA->video/audio ก่อนครับผม เย็นๆค่อยมาดูใหม่ อิอิ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:56

[ค้นหา ขั้นสูง]