เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

GOCHISOSAMA DESHITA - ขอบคุณที่ให้อาหารเราทานค่ะ/ครับ(สำนวน)
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

ได้ไปทำแบบฝึกหัดกันรึยังเอ่ย รีบๆหน่อยนะคะ เดี๋ยวเซ็นเซย์จะมาตรวจวันพุธค่ะ
วันก่อน สอนคำว่า "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" ไปแล้ว จำได้มะ "จะทานแล้วนะคะ/ครับ" ไง
ป้าเอมก็ลิมสอนคำที่เป็นซีรีส์เดียวกันไป วันนี้ก็เลยจะมาแทรกให้นะคะ พอคนญี่ปุ่น กินข้าวกันเสร็จแล้ว

ก็จะต้องพูด(อีกแล้ว)ว่า...

"โกะ-จิ-โซ-ซา-มะ-เด-ชิ-ตะ"

GO-CHI-SO-SA-MA-DE-SHI-TA

คำว่า "โกะ-จิ-โซ-ซา-มะ-เด-ชิ-ตะ" แปลได้ว่า "ขอบคุณที่ให้อาหารเราทานค่ะ/ครับ" ประโยคค่อนข้างจะยาวไปนิดส์นึง แต่เราก็พูดย่อๆได้ค่ะว่า "โกะ-จิ-โซ-ซา-มะ" เป็นอันเข้าใจเหมือนกัน
จริงๆแล้ว ทั้ง "อิ-ตา-ดา-คิ-มัซ" และ "โกะ-จิ-โซ-ซา-มะ-เด-ชิ-ตะ" เนี่ย ก็เป็นการพูดเพื่อแสดง ความขอบคุณต่อบุคคลทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นชาวนา(ข้าว) ชาวสวนชาวไร่(ผัก ผลไม้) ชาวประมง(ปลา สัตว์ทะเล) คนเลี้ยงสัตว์(เนื้อสัตว์ต่างๆ) และผู้ที่ปรุงอาหาร ที่ได้ทำให้พวกเราได้มีอาหารกินกัน แบบว่าลึกซึ้งมากเลยนะ บ้านเรานี่รู้สึกจะขอบคุณ"แม่โพสพ"ใช่มะ คงเหมือนกันมั้ง
ป้าเอมว่า คนญี่ปุ่นนี่เค้ามารยาทดี๊ดีเนอะ กินเสร็จก็ขอบคุณกัน มักจะใช้กันบ่อยๆเวลาที่ไปทานอาหารแล้วมีคนจ่ายให้นะ ในกรณีนี้ก็แปลว่า "ขอบคุณที่เลี้ยงอาหารค่ะ/ครับ" แต่บางทีตัวเองจ่ายเอง ก็พูดกับเจ้าของร้านอาหารอีกแน่ะ เหมือนกับขอบคุณที่ปรุงอาหารให้ทานน่ะ น่ารักดี

มาลองอ่านกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โกะ-จิ-โซ-ซา-มะ-เด-ชิ-ตะ

ดีมากค่ะ

คำนี้ก็ถือว่าเป็นคำยอดฮิตคำหนึ่ง เรียกว่าอยู่ในกลุ่มคำทักทายต่างๆ ซึ่งยังมีอีกเยอะมาก ตอนนี้เราก็ได้เรียนคำทักทายก่อนและหลังอาหารกันแล้ว ใครอยากเป็นคนญี่ปุ่น ก็ฝึกกันให้คล่องนะคะ แต่เวลาพูดระวังคนข้างๆจะตกใจก็แล้วกัน 555

ป้าเอมมีเทคนิคให้จำแบบเป็นหมวดคำในกลุ่มเดียวกันมาแถมให้นะคะ...

เป็นไงคะ จำกันได้ง่ายขึ้นป่าว...

เหมือนเคยค่ะ ก่อนจากกันเอาภาพน่ารักๆมาฝากด้วย

โพสเมื่อ : 17/6/2007 9:24

Re: GOCHISOSAMA DESHITA
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โห ยาวจังเลยคำนี้ จำไม่ได้แน่เลย สงสัยต้องเสียมารยาทกับคนญี่ปุ่นหลังกินอาหารเสร็จแหงมๆ

โพสเมื่อ : 17/6/2007 21:43

[ค้นหา ขั้นสูง]