เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถ้าจะเปลี่ยน WLan card ให้ใช้ wireless n ได้นี่แนะนำรุ่นไหนดีครับ (MSI wind U100 mac OSX / win XP)
มือใหม่
11/6/2009 22:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
1.คือผมอยากทราบรุ่น Wlan card ที่พอหาซื้อได้ในเมืองไทยอะครับ พร้อมราคาโดยประมาณ ถ้าติดตั้งด้วยตัวเองได้ด้วยจะเยี่ยมมากครับ

2.ถามอีกข้อครับ ถ้าเปลี่ยน wireless card แล้ว ไอคอน Airport (สัญลักษ์ wireless connection) บน mac OS X มันจะโชว์มั้ยครับ (Turn Airport On ทำอย่างไรครับ)

3.แล้วถ้าใช้เป็นแบบ USB wireless adapter จะแนะนำรุ่นไหน Turn Airport on ได้รึเปล่าครับ

พี่ๆน้องท่านใดพอจะแชร์ความรู้ได้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 20/6/2009 10:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะเปลี่ยน WLan card ให้ใช้ wireless n ได้นี่แนะนำรุ่นไหนดีครับ (MSI wind U100 mac OSX / win XP)
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31

โพสเมื่อ : 22/6/2009 8:21
Windstille Heatsink
Ram 2Gb (disable on Board)
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะเปลี่ยน WLan card ให้ใช้ wireless n ได้นี่แนะนำรุ่นไหนดีครับ (MSI wind U100 mac OSX / win XP)
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ คือไอ้ที่ให้มากับเครื่อง มันดันเชื่อมไวเลสได้แค่บนmac Os แต่ก็มองเห็นครื่องอื่นๆบ้างไม่เห็นบ้าง จะ share file กัน ก็ลำบาก , บนวินโดว มันจะขึ้นlimit connection ตลอดเลยอะครับ แต่ถ้าใช้สายLan ใช้ได้ แต่ไม่อยากเกะกะกลัวเดินเตะสายอะครับเลยอยากเปลี่ยน

โพสเมื่อ : 23/6/2009 9:09

มืออาชีพ
12/6/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ที่มากับเครื่อง ของผมใช้ได้ปกติทั้ง OSX และ XP ครับ ลองดูที่ driver ก่อนดีไม๊ครับ

โพสเมื่อ : 23/6/2009 19:05

มือสมัครเล่น
29/6/2008 16:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
1.Broadcom 4321N ผมซื้อประมาณพันนึง ตอนนี้น่าจะถูกลงละ เปลี่ยนเองได้ครับ

2.OSX เห็นเป็น airport ครับ จะเปิดก็คลิกตรงสัญลักษณ์ airport>Turn Airport On

3.ใช้แบบการ์ดดีกว่า USB จะขี้เกียจพก+เปลืองช่อง USB นะครับ

โพสเมื่อ : 25/6/2009 9:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

notbad เขียนว่า:
ที่มากับเครื่อง ของผมใช้ได้ปกติทั้ง OSX และ XP ครับ ลองดูที่ driver ก่อนดีไม๊ครับ

ผมลอง แล้ว ครับ โหลด Driver Update จาก web ของ MSI โดยตรงแล้ว ก็ไม่work ครับ

โพสเมื่อ : 25/6/2009 23:41

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sodaplay เขียนว่า:
1.Broadcom 4321N ผมซื้อประมาณพันนึง ตอนนี้น่าจะถูกลงละ เปลี่ยนเองได้ครับ

2.OSX เห็นเป็น airport ครับ จะเปิดก็คลิกตรงสัญลักษณ์ airport>Turn Airport On

3.ใช้แบบการ์ดดีกว่า USB จะขี้เกียจพก+เปลืองช่อง USB นะครับ

โอเคครับ ถ้าได้แบบนั้นก็ถูกใจเลยครับ

โพสเมื่อ : 25/6/2009 23:42

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
หลังจากได้ไปตาหาของมานาน(WLAN card) ก็ได้มาครับ หายากมากๆ ในเมืองไทยคงยังไม่แพร่หลายจริงๆ ไปร้านไหนก็ไม่มีขาย เลยต้องสั่งทางอินเตอร์เน็ตครับ มีคนขายให้(บทจะได้ก็ได้มาง่ายๆครับ) ท้ายที่สุดผมได้ ของมาสองชิ้น ครับ
ชิ้นแรก ก็คือ USB wireless D-Link DWA 140 ราคา 1400 บาท ที่คุณ toto2000 แนะนำมาครับ ใช้บนวินโดวได้ไม่มีปัญหาอะไรแต่บน Mac OS ไม่ work ครับ ต้องหา Utility ของ Ralink มาลงเพิ่ม เพื่อให้ใช้ได้เหมือน Realtek Utility แต่ สัญญาณไม่ดีติดๆดับๆ เลยต้องลมเลิกไปครับ
ชิ้นที่สอง ได้ Dell 1510 N มาครับ สั่งมาจาก www.notebookmodify.com ครับ เจ้าของร้านใจดีขายให้ พันเดียวครับ (ขออนุญาติโพสต์ชื่อเวปนะครับไม่ได้เป็นหน้าม้า โฆษณาขายของแต่เผื่อมีคนที่มีปัญหาเดียวกันต้องการทราบครับ) ส่งทาง EMS ที่เหลือ ก็
1.ปิดเครื่อง ถอดแบตเตอรี่ ขันสกรูทุกตัว รวมทั้งที่ อยุ่ใต้ void รับประกันด้วย (ของผมประกันคงหมดตั้งแต่ วันแรกที่ซื้อมาครับ 555)
2.เปิดฝาหลัง (เสียดายไม่มีภาพประกอบ) ที่ตำแหน่งด้านข้างของ Harddisk ครับ มีผ้าดำๆแปะอยู่ ก็แกะออกจะเห็น น็อตยึด 1 ตัว (มุมบนซ้ายใกล้ แบต) ที่มีสายสีขาวกะสีดำพาดอยุ่นั่นแหละครับ คือ WLan card
3.ก็ ถอดสาย ดำ และ ขาว ออกก่อน แล้วขันน็อตออก ถอด WLan card เปลี่ยน ขันน็อตเข้าที่ (card Dell 1510 จะมีความสูงแค่ครื่งหนึ่งของ ที่ให้มากะเครื่อง (Realtek8187se))
4.เอาสายสีดำและ สายสีขาว เสียบเข้าที่ ปิดฝา กดให้สลักเข้าที่ ยังไม่ต้องขันน็อตก็ได้
5.ใส่แบตกลับเข้าที่ พลิกกลับมาเปิดเครื่อง ดู พอเข้าmac Os ก็จะพบ Airport ขึ้นให้ อัตโนมัติ ครับ ก็พับฝา ( sleep) แล้วพลิกกลับมาขันนน็อต ยึดไว้ตามเดิม ก็เป็นอันเสร็จ พิธี

Troubleshoot : พอถึงตรงนี้ หากทำแล้วไม่ขึ้น แนะนำว่าเข้า sytem prefference ก่อนแล้ว ไป ถอดการติดตั้ง wireless lan ตัวเดิมที่เครื่อง เคยจดจำไว้ออก (กดที่เครื่องหมายลบ มุมล่างซ้าย) แล้ว ก็เข้าไปที่ Application ลบหรือ ลาก Realtek utility ออกมาไว้ที่อื่น เช่น Desktop หลังจากนั้น restart เครื่อง กดเปิดปิด wireless ขณะบูตดู (Fn +F11) เปิดเครื่องมาก้จะเจอ Airport ครับ

ส่วนวิธีเซตอัพของฝั่ง วินโดว นั้นยุ่งยากพอสมควรครับ
1.ก่อนอื่น ไปหา Driver ของ Dell 1510 มาก่อน จาก เวป dell.com เลือกdriver จาก Laptop รุ่น Lattitude E4300 มันจะมีให้เลือก หัวข้อ Network เช็คว่าเป็น รุ่น Dell 1510 WLAn Driver โหลดมาจะเป็น ไฟล์ซิบ
2.แตกซิบไว้ที่เครื่อง(ปกติจะเป็น c:\dell\driver) โปรแกรมจะเข้าติดตั้งให้แต่ จะฟ้อง ว่า หา hardware ไม่พบ ไม่ต้องตกใจครับ
3.ไปที่ Device manager จะเห็น Network adapter ขึ้นเครื่องหมาย คำถาม คลิกขวาแล้ว เลือก update Driver เลือก location ของ ไฟล์ จาก โฟลเดอร์ ที่เราลงDriver ไว้ตอนแรก วินโดว จะหา driver เจอ อัตโนมัติครับ แต่ ลำบากและทุลักทุเลพอสมควรกว่าจะได้มา

โพสเมื่อ : 2/8/2009 15:40

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
สำหรับ wlan card ที่ใช้ กะ msi wind ได้เท่าที่ได้อ่านมามีดังนีั้ครับ
1.Dell 1510 N อันนี้เมืองนอก ใช้กันเยอะ และ reccommend กันมากที่สุด ครับ
2.Dell 1390 เป็น wireles b/g นะครับ
3.Broadcom 4321n
4 Atheros N
5 Apple airport extreme card สำหรับ macbook แต่ เค้าว่า มัน จะ tight ไปนิดนึง แต่ผมลองไปถามจากร้าน ibeat มาหลายแห่งแล้ว เค้าสั่งของให้ไม่ได้ครับ (ราคาก็แพงแล้วยังสั่งยากอีก กำ)

โพสเมื่อ : 2/8/2009 16:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แล้วเราจะหา WLAN card มาเปลี่ยนกันทำไม??
คือ ข้อดีของ การเปลี่ยน card คือ จะได้ใช้ งาน Airport ของแมค OS (บนวินโดวเรียก wireless) ได้ดังนี้ครับ
1.แชร์ files ใน วง lan ได้ ปกติ ตอนใช้ wireless ตัวเก่า ของ realtek มันจะมีปัญหา ว่า มองหา เครื่องอื่น ที่ connect กันอยู่ เจอบ้างไม่เจอบ้าง เกิดจาก สัญญาณมัน drop
2.หากใช้ iTune ก็สามารถ share Library ของเพลง ที่มีได้ โดยไม่ต้องเอาเพลงมาลงที่เครื่อง เชื่อมกัน ผ่าน airport (airtune) ได้เลย อีกอย่างคือ หาก ใช้ iPod touch หรือ iPhone ก็สามารถให้ ipod Touch หรือ iPhone เป็น remote ได้ ผ่านระบบ airport
3.สามารถใช้ Apple remote desktop เพื่อ ดู หรือ ควบคุม เครื่อง ที่ลง mac Osx เครื่องอื่นๆได้
4. wireless N สัญญาณแรงกว่า wireless g 5 เท่า ไกลกว่า 2 เท่า โดยประมาณ ครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2009 16:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เวลาที่ไปถามร้านขายอุปกรณ์ ว่า มีไวเลสแลน card ไหม --- มักจะได้คำถามกลับว่า ทำไมไม่ใช้ เป็น USB ละ่? ทุกร้านเลยนะครับ

ปัญหาของ USB มันก็มีดังว่า --> ใช้กะแมคมัน ไม่ work เพราะ เครื่อง mac ของจริง มัน build in มาอยุ่แล้ว ไม่ค่อยมีผุ้ผลิตรายใดต้องทำ Driver for mac เพราะ คงไม่มีใครต้องใช้

แล้วเราก็ไม่ได้ต้องการเป็นแบบ USB ด้วยนะ ถามหาการ์ด จะให้ใช้ USB นี่ ก็แปลกดีนะ

โพสเมื่อ : 2/8/2009 16:20

[ค้นหา ขั้นสูง]