เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Acer Aspire ONE AOA 110-AB รบกวนด้วยครับ ค้างตอนลง XP
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
Acer Aspire ONE AOA 110-AB สีน้ำเงิน
P-SSD1800 8 GB

ใช้งานได้ปกติ XP ร้านลงมาให้ แล้ววันนึงเกิด เข้าวินโดว์ไม่ได้ ไฟล์วินโดว์มันเสีย ให้กด R ทำตามขั้นตอนแล้วทุกอย่าง แต่ก็แก้ไม่ได้ เลยลงใหม่ทีนี้เรื่องยาวเลยครับ

1. ใช้ USB - DVDROM ลงวินโดว์ XP SP2 ค้างอยู่ที่
1.1 กำลังแบ่งพาร์ทิชั่น "ค้าง"
1.2 แบ่งได้ กำลังฟอร์แมทแล้ว "ค้าง"
1.3 แบ่งได้ ฟอร์แมทได้ กำลัง ก็อปปี้วินโดว์ "ค้าง 6%, 10%, ตลอดเลย"

2. ตัดใจใช้ USB - แฟลชไดรฟ์ 2G ลงวินโดว์ XP SP2 ค้างอยู่ที่
2.1 แบ่งได้ ฟอร์แมทได้ กำลัง ก็อปปี้วินโดว์ แล้วก็ "ค้าง 6%, 10%, อีกแล้ว"

3. เอาใหม่โหลดไฟล์โกส ของคุณหนุ่มเมืองน่าน 1.15G มาโกสลงเลย
3.1 ผ่านไปได้จนถึงขั้นตอน ที่จะโกส ลงไปได้นิดเดียว ยังไม่ถึงไหนเลย 0% เหลือเวลา 7-6 นาที แล้วก็ "ค้าง" (ไฟที่แฟลชไดรฟ์ไม่กระพริบเลย)
3.2 ผ่านไปได้จนถึงขั้นตอน ที่จะโกส ลงไปได้นิดเดียว ยังไม่ถึงไหนเลย 0% แล้วก็ "ค้าง" (ไฟที่แฟลชไดรฟ์ไม่กระพริบเลย แต่เวลาในการลงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ)

หมดปัญญาจริงๆแล้วครับช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. ผมใจร้อนไปรึเปล่าครับ คือต้องรอให้มันทำงาน หรือว่ายังไง เพราะไฟไม่กระพริบเลย ทั้ง ดีวีดีรอม, แฟลชไดรฟ์ แต่ไฟ ที่เครื่องค้างไม่กระพริบ รบกวนพี่ๆ น้องๆ แนะนำผมด้วยนะครับ เห็นในบอร์ดโกสกัน ก็ ไม่น่าเกิน 15-30 นาที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 22/6/2009 9:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Acer Aspire ONE AOA 110-AB รบกวนด้วยครับ ค้างตอนลง XP
มือสมัครเล่น
13/9/2008 23:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ผมใช้ usb DVD Ext. ลงเหมือนกันครับ
ผมลง windows Xp ตัวปกติ ใช้เวลา ประมาณ 4-5 ชม.ครับ (แค่ windows อย่างเดียวนะครับ) SSD นะครับ

แต่อาการที่บอกว่า
1.1 กำลังแบ่งพาร์ทิชั่น "ค้าง"
1.2 แบ่งได้ กำลังฟอร์แมทแล้ว "ค้าง"
ผมไม่เคยเจอนะครับ ทำทุกครั้งก็ทำได้ปกติครับไม่มีค้าง

โพสเมื่อ : 22/6/2009 11:06
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Acer Aspire ONE AOA 110-AB รบกวนด้วยครับ ค้างตอนลง XP
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
ส่วนใหญ่แล้ว ssd ที่ติดมากะเครื่อง มันห่วยมากครับ มีสองทางคือ foemat แบบ FAT32 แล้วค่อยลง กับ ทำ ewf ครับ แต่รู้สึกว่า ทำ EWF แล้ว ssd มันจะร้อนมาก ทำfat32 ดีกว่าครับ ขอแนะนำ หรือไม่ถ้ายอมหมดประกันก็ mo เลยครับ ลงไม่ถึง ชั่งโมงหรอกครับ ที่มันช้าเพราะเราไปเลือกแบบ ntfs ต่างหากครับ

โพสเมื่อ : 22/6/2009 12:13

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนที่ค้าง ผมทำเป็นแบบ fat ครับ เลย งงสุดๆเลยครับตอนนี้ ทั้งแบบ ฟอร์แมทธรรมดา และ แบบควิกฟอร์แมท

มีข้อสังเกตุเพิ่มครับเครื่องมันร้อน มากครับ วันนี้จะลองเอาพัดลอจ่อแล้วทดลองลงใหม่

หรือว่า...มันต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆเลย

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับผมจะไปลองมาใหม่แล้วจะกลับ มารายงานครับ

โพสเมื่อ : 22/6/2009 18:02

มืออาชีพ
26/11/2008 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
ssd น่าจะเน่าครับ

โพสเมื่อ : 23/6/2009 16:17

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

pakaho เขียนว่า:
ssd น่าจะเน่าครับ

ตอนแรกก็ทำใจไว้บ้างแล้วครับอย่างที่คุณ pakaho บอกมาเลย เอาก็เอาใส่ฮาร์ดีสก์ ก็เอา ก็เลยทำการชำแหล่ะเลยครับ

แว้ปมาในหัวเอ๊ มันจะเหมือน pc หรือ โน๊ตบุ๊กทั่วไปไหม แบบว่าอาจจะหลวม ไหนก็ แหวะซะขนาดนี้แล้วก็ลองดูหน่อยล่ะกัน ถอดออกหมด แล้วใส่เข้าไปใหม่ ไม่ขันน็อต ปรากกฎว่า โกสได้ครับ ผ่านเลย10นาทีเอง ลงวินโดว์ใหม่ก็ได้ แสดงว่า มันท่าจะหลวม ด้วยเหตุใดไม่ทราบได้ งง เหมือนกัน

กลับมารายงานผลครับเผื่อเป็นประโยชน์กับ พี่ๆ น้องๆ แต่ก็ยังไม่เลิกคิดที่จะใส่ ฮาร์ดดีสก์ เด๋วรอ ssd เน่าโดนแน่ ขอบคุณทุกท่านด้วยนะครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

โพสเมื่อ : 24/6/2009 11:09

[ค้นหา ขั้นสูง]