เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

wind love U100 มีปัญหาค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ

แอบติดตามอ่านกระทู้ในหน้านี้มานานแล้วค่ะ จนกระทั่งตัดสินใจซื้อเครื่อง wind love U100 มาเมื่อเดือนก่อน (ตอนนี้อยู่ต่างประเทศ เลยฝากพี่สาวซื้อมาให้จากเมืองไทยค่ะ)

ปรากฏว่าพอลองเปิดเครื่องครั้งแรก หน้าจอจะขึ้นว่า winlogonui มีปัญหา แล้วจอก็จะดำสนิทค่ะ ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องกด CTRL+ALT+Del มันถึงจะขึ้นหน้าจอปกติให้ แล้วก็จะเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องเลยค่ะ

นอกจากนี้แล้ว เวลากดตรง start แล้วสั่งให้เครื่อง turn off มันก็จะไม่ยอมปิดตัวเองค่ะ ต้องกดที่สวิตช์ค้างไว้บังคับให้มันปิด (รู้เหมือนกันว่าจะทำให้เครื่องพังเร็ว แต่มันไม่มีทางเลือกอื่นจริง ๆ ค่ะ)

พอเอาไปให้ช่างคอมที่นี่ดู เค้าก็พูดเหมือนกับว่าน่าจะมีปัญหาจากการลง windows ซึ่งคงไม่เข้ากับตัวเครื่องค่ะ

ล่าสุดนี่ วันดีคืนดีก็เป็นจอฟ้าขึ้นค่ะ (blue screen of death) ซื้อมาแทบจะไม่ได้ใช้งานเต็มที่เลย ไม่รู้จะแก้ไขยังไงดี

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ท่านไหนมีปัญหาคล้าย ๆ กันหรือมีวิธีแก้ไขมั้ยคะ รบกวนขอความรู้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

โพสเมื่อ : 16/7/2009 4:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: wind love U100 มีปัญหาค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ
มืออาชีพ
12/6/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ลง OS ใหม่เลยครับ

แนะนำว่าให้แบ่ง partition สำหรับลง OS / Application ไว้หนึ่ง partition อย่าลืมสั่ง active partition ด้วย ไม่งั้น boot ไม่ได้
แล้วพื้นที่ส่วนที่เหลือก็เอาไว้เก็บข้อมูลครับ แยกกันไปเลย ชิวๆ

โพสเมื่อ : 16/7/2009 8:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: wind love U100 มีปัญหาค่ะ ขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ
มือใหม่
30/3/2009 16:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
รุ่นนี้เค้าให้แผ่น recovery มารึป่าวครับ
และ/หรือ มี os ที่เป็น oem มาด้วยรึป่าว
ถ้ามีก็จัดการเลยครับ
แบ่ง hd เป็น สอง ไดร์ฟ แล้ว ลงใหม่เลย
ถ้ามีแผ่น recovery ยิ่งง่าย จัดการไปเลย

โพสเมื่อ : 24/7/2009 16:53

มือใหม่
11/6/2009 22:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ลงใหม่ครับ เค้ามีให้ รีสตาร์ตแล้วเลือกเข้า recovery mode มันจะติดตั้งวินโดวให้ใหม่ อัตโนมัติ แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยได้ใช้วินโดวแล้วครับ จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน (ชอบ mac OSX มากกว่าอะครับ)
ถ้าวินโดวที่ให้มา ลงแล้วยังมีปัญหามาก อาจต้องทำแผ่นวินโดวอื่น ลง Flash drive แล้ว install จาก Flash drive แทนครับ และการแบ่งpartition เพิ่มก็สำคัญครับควรทำอย่างยิ่ง ตัววินโดวเอง แบ่งไว้แค่ 30 Gb ก็น่าจะพอ จะได้ไม่ต้อง formatt นานมาก
ที่เหลือ ไว้เก็บไฟล์ที่สำคัญใน Drive อื่นครับ

โพสเมื่อ : 2/8/2009 14:37

[ค้นหา ขั้นสูง]