เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เซียน windows XP ของแท้ ช่วยด้วยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
กูรูท่านใดที่ทราบช่วยหน่อยครับ...
พึ่งถอย asus 1000he สีขาวมีวินโดวส์มากับเครื่อง จากงานคอมมาร์ตเมื่อต้นเดือนนี้ครับ
ขอสารภาพเลยครับว่า... ตั้งแต่ผมเริ่มใช้คอมฯ มากว่า 15 ปี นี่เป็นครั้งแรกที่ผมใช้ วินโดวส์ ลิขสิทธิ์ของแท้เป็นครั้งแรก !!!!!
ความรู้สึกครั้งแรกที่เปิดเครื่องอาอี๊ป้ายแดงตอนนั้นนะ... เหมือนไม่เคยเล่นคอมพ์ฯ มาก่อน...(เปิดเครื่องก็เจอคำสั่งให้จิ้มโน่นจิ้มนี่)
เพราะที่ผ่านมา ก็เล่นแต่ของ ก๊อป ก๊อป แล้วก็ก๊อป!!
เมื่อก่อนพอคอมพ์ สั่งให้ update window เราก็จะกด ปฎิเสธทุกครั้ง (กลัวระบบจะจับได้)
มาครั้งนี้... Ahhh เรามีของแท้อยู่กับตัว... ก็ok คลิ๊ก update เวลาเครื่องถาม...
ล่าสุดเมื่อวานซืน windows บอกจะ upgrade Internet Explorer 8 ให้ เราก็คลิ๊ก yes ไปเลย
พอมัน จึ๊กก จึ๊กก จึ๊ก จึ๊กกก เสร็จเรียบร้อย เครื่องแจ้งว่า อาจจะเข้าบางเว็บไม่ได้ (จริงๆ แทบไม่ได้อ่านคำเตือนของเขาเลย)
สรุปปัญหาเลยละกันนะครับ....
ตอนนี้ผมเข้า internet โดยผ่าน aircard sieara 885 ก็ต่อได้เป็นปรกติ
แต่พอจะเข้าเว๊บไซด์ที่เข้าอยู่ประจำ มันแจ้งว่าเข้าไม่ได้ครับ!!!

ก็จ๊ากกกก สิครับ ผมพยายามแล้ว แต่ไปไม่เป็นเลยจริงๆ เพราะไม่เคยเรียนคอมพ์ และไม่เคยใช้ของแท้ลิขสิทธิ์มาก่อน
พยายามเข้าไปกดหาวิธีตั้งค่าใหม่ก็ไม่สำเร็จ
กูรูท่านใดช่วยด้วยสิครับ (ผมเข้าเว็บ หุ้น กับพันทิพย์ กูเกิ้ล กับยาฮูเป็นหลัก)
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 17/7/2009 4:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เซียน windows XP ของแท้ ช่วยด้วยครับ
มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
ลองเข้าโดยใช้ browser ตัวอื่นอย่างเช่น Firefox ได้มั๊ยครับ จะได้มีข้อมูลเพิ่มเติมหน่อย

โพสเมื่อ : 17/7/2009 4:47
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เซียน windows XP ของแท้ ช่วยด้วยครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
web ที่เข้าไม่ได้ ถ้าไม่ได้เป็น ความลับอะไร ช่วยแจ้งด้วยก็ดีครับ

โพสเมื่อ : 17/7/2009 7:38

มือใหม่
16/7/2009 21:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
การเข้าบางเวปไม่ได้ จริงๆต้องดูว่าเป็นเพราะสาเหตุใด... แต่ windows ที่ไม่ถูกลิกขสิทธิ์ ก็ยังสามารถเข้าเวปได้ (ถ้าสามารถเข้าใช้งานตัว windows ได้) ดังนั้นผมติดว่าน่าจะเป็นที่ตัว browser มากกว่า
อืม... IE8 สามารถเอาออกได้โดย เปิด Control Panel > Add or Remove Programs แล้วเลื่อนๆ ลงมา จะเห็น Windows Internet Explorer 8 ก็จะสามารถ remove แล้วกลับไปใช้เวอร์ชั่นเก่าได้
หรือ... ใช้ browser ตัวอื่นๆ ก็เป็นอีกทางเลือกครับ

ปล. ใช้ของแท้ ก็สบายใจเรื่องความปลอดภัยมากกว่า ...ดีแล้วครับ ผมสนับสนุน

โพสเมื่อ : 17/7/2009 7:53

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
IE ทำพิษแล้วมั่ง

โพสเมื่อ : 17/7/2009 11:55

มือสมัครเล่น
20/8/2008 23:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 87
try this
tool / internet option / security / default level
may help

โพสเมื่อ : 17/7/2009 15:25

ASUS 1000H สีขาว 80 gb แม่

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เข้ามาแจ้งความคืบหน้าครับ
ตอบ NuJew #3 เข้าไม่ได้ทุกเว็บครับ

ตอบ Kim #5 ถูกต้องแล้วครับ IE8 ทำพิษจริงๆ ผมพึ่งได้ข้อมูลมาจากรุ่นน้องที่พึ่งสถาปนาตัวเองเป็น.. กู(พึ่งจะ)รู้ ว่า ในกลุ่มนักท่อง 'net เขาไม่นิยม IE8 เพราะมันรวนมาก (ผมรู้ช้าไป โดน Jackpot...ซวยเลยตู..!)

ตอบ ชอบลอง #4 ผมทำตามที่แนะแล้ว แต่ผม(เดา)เข้าใจว่า IE8 มันคงจะลงทับ IE7 ที่มีอยู่ก่อนแล้วมั๊ง เพราะมันไม่มี IE8 ให้เรา remove มันมีแต่ IE7 ที่โชว์อยู่ครับพี่น้อง!!!

ตอบ eak1199 #6 I've tried your suggestion. but Internet Explorer still.....STUPID!!! I'll try another way, thanks.

ตอบ osxp #2 ตอนนี้ผมหาโหลดโปรแกรม Firefox V3.5.1 เข้ามาเซฟไว้ใน FlashDrive แล้วครับ เดี๋ยวผมจะเอาไปลอง ต้ม ชง ให้อาอี๊ขาว พันฮีของผมดื่ม แล้วจะลองดูว่า เข้า 'net ผ่านเจ้าหมาไฟตัวนี้ ได้ไม่ได้ แล้วจะแจ้งให้พี่น้องรับทราบนะครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะวิธีการให้ ขอบคูณจริงๆ ครับ

ปล. ก่อนหน้านี้ผมโทรไปถาม Data IT ทางนั้นเขาแนะนำให้ใช้แผ่น recovery ที่มากับเครื่อง แต่ผมยังไม่มี External Drive เลยจะลอง วิธีของ osxp ดูก่อนจ๊ะ

โพสเมื่อ : 18/7/2009 18:47

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เข้ามารายงานความคืบหน้าต่อครับ...
ขอบคุณอีกครั้งครับ โดยเฉพาะ คห.2 และ คห.4

ผมโหลดเจ้าจิ้งจอกไฟเข้ามา และสามารถเข้า www.ผ่านทางเจ้าจิ้งจอกนี่ได้เป็นอย่างดีครับ

แต่ด้วยความข้องใจจากคุณ คห.4 ผมเข้าไปหาไอ้เจ้า IE8 ว่ามันไปแอบอยู่ที่ไหนกันแน่..
ที่แท้มันเข้ามาโดยใช้ชื่อว่า security window update อะไรประมาณนี้ ผมสังเกตุที่มันถูกโหลดใส่เครื่องในวันที่ผมเล่นอินเตอร์เน็ทไม่ได้.. พอ remove มันออกทั้งยวง IE7 มันก็เข้า www. ได้เหมือนเดิมแล้ว

ดีใจที่ได้ความรู้พวกนี้มา เพราะสถานการณ์มันบังคับให้ต้องลอง ลอง แล้วก็ลอง เมื่อก่อนไม่เคยสนใจ เพราะใช้ของเทียม มีปัญหามากๆ ก็ลงมันใหม่ซะเลย.......................(รู้สึกว่าตัวเองก็ไม่โง่เท่าไหร่ครับ!)

จบข่าว

โพสเมื่อ : 19/7/2009 0:10

29/1/2009 15:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ซื้อไล่เลี่ยกับผมเลยครับ Data IT เหมือนกันด้วย ผมก็เพิ่งจะอัพเป็น IE8 เหมือนกันครับ ก็เข้าเว็บได้นะ แต่เวลาใช้ IE8 แล้ว CPU มันขึ้น 100% บ่อยๆ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า

โพสเมื่อ : 19/7/2009 16:16
Windows XP SP3
----------------------------
Nokia 5800 ExpressMusic <Blue>

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
เข้าเวบหุ้น ต้องตั้งค่าเพิ่มครับ

ผมเองยังใช้ ie6 อยู่ เพราะขี้เกียจหาวิธีตั้งค่าเนี่ยแหละ

โพสเมื่อ : 31/7/2009 15:49

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
เคยเหมือนกันที่เข้า web บาง web ไม่ได้ พอลองกดปุ่ม " Compatible Views" ที่อยู่ระหว่าง Address Bar กับ Refresh ปุ่มนี้จะแสดงขึ้นมากรณีบาง web ที่ไม่ compatible กับ IE8 ก็จะสามารถเข้า web นั้นได้

โพสเมื่อ : 1/8/2009 13:05

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
ไม่ยาก ท่าน จขกท. ท่านก้อเอาแผ่นที่ แถมมา ลงวินโดวใหม่ไปเรยค้าบบบ
จะได้ไม่ส่งผลระยะยาว ของผมก้อใช้ตัวลิขสิทธิ์เหมือนกัน แต่ได้มาปุ๊บ ปิด auto update ก่อนเพื่อนเรย เพราะ พี่แก จะให้โหลดอยู่นั่น แปงสาเหตุหลัก
เรยคับที่ทำให้เครื่องช้า เน็ตอืด หรือ ถึงจะอัพเดตไป ของใหม่ก้อใช่ว่าจะดีเสมอไปนะคับ

โพสเมื่อ : 4/8/2009 22:19
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
ความรู้ทั้งนั้นเลยขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 15/8/2009 21:08

[ค้นหา ขั้นสูง]