เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Share ประสบการณ์ เมื่อความฝันผมที่อยากทำ OS ของตัวเองเป็นจริง ^o^
มือใหม่
25/7/2009 20:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10

หลังจากอยู่ใน Mode Readonly ซะนานเลยอยากจะร่วมแชร์ประสบการณ์กันบ้างครับ ^o^

alos_0.2b ???? สมัยก่อนผมเคยนึกอยากจะมี OS ในรูปแบบที่เป็นของตัวเองเคยตกแต่ง Windows ซะจนคนอื่นจำไม่ได้ว่ามันคือ Windows แต่แล้วสุดสิ่งที่ทำไปก็หายเกลี้ยงเมื่อเครื่องผมมีปัญหาจนต้องลง Windows ใหม่? สุดท้ายก็ต้องกลืนน้ำลาย Format มันทิ้ง? เพราะไม่รู้จะทำไง? (ตกแต่งแทบตายหายดหมดเลย)? หลังจากนั้นก็ไม่ได้แก้ไรมากเลยนอกจาก Theme กับหน้าจอ Login ที่แก้ไขผ่าน StyleXP

???? หลังจากที่อารยธรรม Vista เข้ามาครอบงำจิตใจผมความเป็น? Customize รูปร่างหน้าตาที่เคยทำกับเครื่องผมก็ได้หยุดลง? เพราะมัวแต่ติดใจ Gadgets กับความสามารถของ Aero Glass? หลังจากใช้รูปร่างหน้าตาเดิมๆ? ที่เหมือนกับชาวบ้านมาได้ 2 ปีจนเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองหลังจากที่ผมนั่งหารายงานไปพลางๆ กับ Google ก็ได้เจอบทความนึงเข้า? ซึ่งเป็นบทความที่สอนการสร้าง Linux?Distro ที่เป็นของตัวเองจาก reconstructor (หัวข้อ มาทำ CD Linux เป็นของตัวเองกันดีกว่า ... :?http://linuxtip.blogspot.com/2007/04/cd-linux.html ?)?ของคุณ somjate เข้า พอได้ลองทำตามบทความก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อย Work เลยแฮะ ตกแต่งหน้าจอได้ไม่ค่อยจะเป็นที่พอใจ และเนื่องจากความไม่เข้าใจ+ความไม่รู้เรื่อง+เทคนิคการมั่วซั่วไปตามบทความ? เลยได้ผลลัพธ์ที่เป็น Linux ที่ประกอบไปด้วยแบบฉบับที่แถม Error เพียบเลย (ใช่สิเรามันไม่เก่ง)

???? ความรู้สึกของผมมันก็เลยนึกขึ้นได้ว่า?Tools ตัวนี้มันคงช่วยอะไรไม่ได้มากหรอกแหงม (โทษเอาซะดื้อๆ ทั้งๆ ที่อาจจะเพราะว่าตัวเองทำไม่เป็นมากกว่า)? จากบทความที่ว่าทำให้ความรู้สึกอยากจะทำ OS ในแบบฉบับของตัวเองก็กลับมาอีกครั้ง? ผมได้ลองนั่งทำ Research มาราวๆ 4 วัน? ลองผิดลองถูกทำพังไปหลายสิบรอบ (ดีที่รันบน Virtual Machime เสียก็ก๊อบ Image กลับมาทำต่อได้ )? จนแทบจะท้อ? แต่ก็ความอยากล่ะครับในที่สุดก็ได้พบกับความสำเร็จ? แล้วมันก็ค่อนข้างจะสวยหรูซะด้วย? ผมไม่รอช้าเอามาลองเทสบนเครื่อง VM อีกตัวที่ตั้งไว้ลองลงดูก็ Ok แฮะ? และแล้วก็เอามาลองกับเครื่องจริงผลที่ได้ค่อนข้างจะเป็นที่พอใจครับ? Effect ที่มันแสดงออกมานั้นค่อนข้างจะทำให้ผมค่อนข้างประทับใจ? เพราะใน VM มันเปิดอะไรไม่ได้เลย? รู้สึกว่ามันทำงานได้ราบรื่นกว่า Vista แล้วรูปแบบที่ทำออกมานั้นทำให้ผมต้องหันมามอง Linux ใหม่เลย? รู้สึกค่อนข้างประทับใจกับ Effect ลูกเล่น ที่มันแสดงออกมา

alos_0.2b_ss1

ในตัวแรกที่ผมทำก็ไม่ได้มีอะไรมากหรอกครับแต่แก้ไขหน้าตาปรับแต่งส่วนต่างๆ ให้มันเข้าที่เข้าทางตามที่ตัวเองอยากได้จนในที่สุดมันก็ได้รูปร่างหน้าตาเป็นแบบที่เห็นนี่แหล่ะครับ ไว้ครั้งหน้าจะทำรีวิวเล่นๆ ว่าผมได้ทำอะไรไปบ้าง

ปล. ส่วนมากแต่ละคนมีโปรแกรมอะไรติดตัวกันบ้างหรอครับจะได้จับยัดลงไปในแผ่นเลย

โพสเมื่อ : 25/7/2009 20:41

แก้ไขโดย Haru เมื่อเวลา 26/7/2009 0:28:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Share ประสบการณ์ เมื่อความฝันผมเป็นจริง ^o^
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เยี่ยมมาก ว่างๆ เอามาแบ่งปันกันบ้าง ชอบลอง linux distro ใหม่ๆ ที่คนไทยทำเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 25/7/2009 22:30

Re: Share ประสบการณ์ เมื่อความฝันผมเป็นจริง ^o^
มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
อยากจะลองดูบ้าง แต่ไม่เป็นเสียเลย เก่งจังครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2009 0:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Share ประสบการณ์ เมื่อความฝันผมที่อยากทำ OS ของตัวเองเป็นจริง ^o^
มือใหม่
21/12/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
น่านับถือมากครับ เป็นผมคงท้อไปแล้ว
อย่างงี้ต้องลองเจริญรอยตามมาศึกษาให้มากจะได้มีอะไรที่เป็นแบบของเราซะบ้าง

โพสเมื่อ : 4/8/2009 23:10

Re: Share ประสบการณ์ เมื่อความฝันผมที่อยากทำ OS ของตัวเองเป็นจริง ^o^
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
wow

โพสเมื่อ : 4/8/2009 23:19

มือใหม่
25/7/2009 20:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ตอนนี้กำลังแก้ไอคอนใหม่อยู่รู้สึกว่ามันออกฟ้าเกินไปจนลายตา = ="

มีใครสนใจอยากเอาไปเทสมั่งครับ

โพสเมื่อ : 5/8/2009 0:31

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
เยี่ยมมากครับ อยากทำได้บ้างจัง

โพสเมื่อ : 5/8/2009 1:56

[ค้นหา ขั้นสูง]