เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยค่ะ lenovo s10-2 ไม่มีภาษาไทยค่ะ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
พี่ที่ทำงานได้ lenovo s10-2 มาค่ะ
แต่มันไม่มีภาษาไทยค่ะ
เห็นบอกว่าไม่มี font แล้วก็ไม่อยากลง wondow ใหม่
เพราะอันที่มากับเครื่องมัน license
มีีใครมัโปรแกรมอัพ fontไทยบ้างมั้ยคะ
หรือว่าใครพอแนะนำได้มั้ยคะว่าต้องหาโหลดจากที่ไหน

ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 10:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยค่ะ lenovo s10-2 ไม่มีภาษาไทยค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
control panel > regional & language options > languages > ติ๊กเลือก install files.... including Thai

มันอาจเรียกหาแผ่น ดังนั้น อาจต้องต่อ external cd ไว้ด้วย หรือไม่ก็ copy โฟลเดอร์ i386 ในแผ่นติดตั้ง windows มาไว้ที่ flash drive ไว้ก่อนก็ได้ เวลาเรียกหาแผ่น ก็ brow ไปให้เจอ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 11:56

Re: ช่วยด้วยค่ะ lenovo s10-2 ไม่มีภาษาไทยค่ะ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณคุณ kiat มากค่ะ
เดี๋ยวจะให้พี่เค้าไปลองนะคะ
แล้วจะมาแจ้งผลค่ะ

แล้วยังงี้ไม่ต้องโหลดอะไรเพิ่มเหรอคะเนี่ยย?????

ปล. พี่เค้าบอกว่าเคยลองวิธีนี้แล้ว แต่ไม่ได้ค่ะ เครื่องแฮงค์ไปเลย
T^T แต่เดี๋ยวจะลองอีกที คราวนี้จะก๊อป folder i386 มาไว้ก่อน
แต่วินโดว์ไม่มีแผ่นมานะคะ เห็นว่าเป็นเวอชั่นที่ modify มาจากเมืองนอก มันฝังในเครื่องมาเลยน่ะค่ะ

โพสเมื่อ : 27/7/2009 13:21
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
แหะ ๆ มาบอกช้าไปหน่อย
วิธีที่บอกมาใช้ไม่ได้อะคะ
ยังไงภาษาไทยก็ไม่ขึ้น
ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ

จะลองงมหาวิธีดูีอีกทีค่ะ

โพสเมื่อ : 31/7/2009 9:25

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่าแปลกจริงๆ เครื่องมี windows license มันควรจะติดตั้งภาษาไทยเพิ่มได้ เขาไปโมอะไรหว่า ปกติหากเป็นพวก windows แบบตัดของเมืองนอก เขามักตัดการใช้งานภาษาไทยทิ้งไป ลงเพิ่มก็ไม่ได้ด้วย เพราะเขาตัดไฟล์ส่วนประกอบอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องออกไปหมด

โพสเมื่อ : 31/7/2009 11:07

25/10/2008 10:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ลองแล้วไม่ขึ้นเหมือกันครับ ตอนนี้ใช้ Lenovo แต่พิมพ์ไทยได้เหมือนกัน กะว่าคงต้องเอาเข้าศูนย์อย่างเดียว แล้วมั้ง

โพสเมื่อ : 31/7/2009 13:31

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
พิิมพ์ไทยไม่ได้อย่างเดียวหรืออ่านไทยก็ไม่ได้ด้วยครับ ถ้าพิมพ์ไม่ได้อย่างเดียวลองดูแบบนี้ครับ

Start -> Control Panel -> Regional and Language Options -> Language -> tick เครื่องหมายถูกในช่องสี่เหลี่ยมทั้ง 2 ช่อง -> apply -> OK อาจจะถามหาไฟล์ใน i386 ก็ให้พามันไปจนเจอ ถ้าสำเร็จมันก็จะให้ restart พอ restart ขึ้นมา ทำแบบเดิม จะเห็นว่าในช่องสี่เหลี่ยมที่ tick ถูก อันบนจะเ็ป็นจางไป (ไม่สามารถ tick ได้) ส่วนอันล่่างยังชัดเจนเหมือนเดิม (มีเครื่องหมายถูกอยู่ด้วย)

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่่าสำเร็จ สามารถอ่านภาษาไทยได้แล้ว ขั้นต่อไปให้คลิกที่ tab Advance ในกรอบสีน้ำำเงินจะเป็น Thai ถ้าไม่เป็นให้คลิกที่ drop down list เลือก Thai แล้วลงไป tick ช่องสี่เหลี่ยมล่างสุด apply .................. -> apply เสร็จแล้วกลับไปที่ tab Language อีกที

click ที่ Details... จะ pop Text Services and Input Languages ขึ้นมา ในช่องสี่เหลี่ยมขาว ๆ จะมี keyboard ให้ 2 ภาษา EN กับ TH (ถ้าไม่มี TH ให้ Add เข้ามา เลือก Thai Kedmanee นะครับ หรือใครจะใช้ Thai Pattachote ก็ตามใจ) เสร็จแล้วไปที่ Key Settings จะมีช่อง Hot Key for input languages

บรรทัดแรกจะเป็น
Swith Between Input Languages ทางด้านขวาควรจะเป็น Grave Accent บรรทัดที่ 2 และ 3 ต้องเป็น (None)

ถ้าไม่เป็น ให้คลิกที่ Change Key Sequence จะโผล่ขึ้นมาอีกหน้าต่างหนึ่งให้ tick ที่ช่องสี่เหลี่ยม Swith input language แล้ว tick ในวงกลม Grave Accent ที่เดียว

เท่านี้ก็พิมพ์ไทยได้แล้ว ... เฮ้อ เหนื่อย!

ถ้าทำแบบนี้แล้วยังไม่ได้ ก็เอาไปให้กูรูทำให้ ถ้ากูรูหมดปัญญาก็ส่งศูนย์ ฯ ซะ!

ผมไม่เชื่อว่าเครื่องที่ขายอยู่่ในเมืองไทยจะใช้ภาษาไทยไม่ได้ มันตลกอ่ะ!

Aspire One ที่ผมใช้อยู่นี่ยัง add แป้นพิมพ์ภาษาลาวได้เลยครับ ใช้ได้สามภาษา อังกฤษ-ไทย-ลาว!

โพสเมื่อ : 31/7/2009 15:03
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

[ค้นหา ขั้นสูง]