เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลงแว๊กซ์น้องวรรณ์ อิอิอิ
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ตามประสาคนชอบลองเรื่อยเปื่อยครับ...

วันก่อนหลังจากล้างรถ แถมลงแว๊กซ์เคลือบสีเสร็จ... เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน...

กำลังจะเอาขวดแว๊กซ์ไปเก็บ ก็เหลือบไปมองเห็นน้องวรรณ์กำลังนั่งเล่นร้องเพลง MP3 ให้ผมฟังตอนล้างรถ....

อืม..... อืม.....
อิอิอิ....

ว่าแล้วก็หยิบน้ำยาที่ใช้กับรถสองขวด กับผ้าเช็ดรถ เดินไปหิ้วน้องวรรณ์เข้าบ้านไป...

ขวดแรก.... Meguiars Synthetic Sealant No.21
ขวดที่สอง... Meguiars Quick Interior Detailer
ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของอะไรจำไม่ได้ละ คงเป็นของ Meguiars เหมือนกัน

หลังจากได้ที่ได้ทาง... ก็ปิดตาน้องวรรณ์ (ปิดเครื่อง) แล้วก็จับหงายท้องทันที....
จากนั้นก็สำรวจดูรอบๆร่างกายเธออีกที...
อืม.... มีบริเวณที่เคลือบ(แลกเกอร์) กับบริเวณที่เป็นสีด้านๆ

แต่.... ก่อนเริ่มปฏิบัติการ ลองเอาน้ำยาแต่ละประเภทไปแต้มเล็กๆ ตรงที่จะใช้ดูก่อน...

No.21 เป็นตัวที่ใช้เคลือบสีรถภายนอก ใช้บริเวณที่มีการเคลือบ...
QT เป็นตัวที่ใช้ทำความสะอาดและเคลือบพวกคอนโซลภายในรถ อันนี้ใช้กับบริเวณที่เป็นสีด้าน

แต้มไว้ที่มุมๆนิดหน่อย ทิ้งไว้พักนึง แล้วลองเช็ดออก... ลองดูว่าสีมันจะด้านหรือจางลง หรือมีอะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า... ถ้ามีจะได้หยุด ไม่ต้องมาเสียใจทีหลัง

อืม... สภาพดูดี ไม่มีปัญหาอะไร สียังเป็นปรกติดีอยู่
งั้นเริ่มปฏิบัติการเลย

เคลือบ No.21 ตรงที่เป็นสีเคลือบ ทำเหมือนเคลือบสีรถนั่นแหละ ลงน้ำยาวนเป็นก้นหอย ทำทีละส่วน ให้ทั่วๆ อันนี้หลักๆก็ตรงฝาด้านหลัง กับทุกจุดที่มันเคลือบเงามา... จากนั้นก็เช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์เบาๆ เช็ดออกจนทั่ว แล้วก็ทำเหมือนเดิมอีกรอบ (เคลือบสองรอบเหมือนรถเลย)

แล้วก็ QT ตรงที่เป็นสีด้าน ก็บริเวณคีย์บอร์ด, ใต้เครื่อง... อันนี้รอบเดียวพอ หลายรอบไปก็ไม่ช่วยอะไร

เสร็จละ....
โอ๊ว... น้องวรรณ์ผมดูเงางามขึ้นมั่กๆ ลองเอานิ้วจิ้มที่ฝาดู อืม... รอยนิ้วไม่ค่อยติดเหมือนเดิม ลื่นสบายนิ้วดีชมัด....
(ปล. น้ำยาเคลือบนี่มันจะช่วยลดการเกิดขนแมวได้ด้วย แต่ผมไม่กล้าลอง)

บริเวณที่เป็นสีด้านก็ เรียบลื่น ลูบแล้วสบายมือ....

สรุปว่า โอเคเลย... สำหรับการเอาน้ำยาเคลือบสีรถมาใ้ช้กับน้องวรรณ์
คงจะทำมันสักเดือนละครั้ง คงช่วยได้เยอะ...

ใครอยากลองก็ลองดูนะครับ... อิอิอิ

ปล...
1. จุดที่ไม่ควรเอาน้ำยาใดๆไปสัมผัสเลยคือ หน้าจอ... เช็ดด้วยน้ำเปล่าหมาดๆก็พอ...
แล้วก็บริเวณทัชแพด... ทาแล้วลื่นๆ บางทีใช้ยากขึ้น

2. อย่าใส่น้ำยาจนโชก เอาแบบพอหมาดๆก็พอ โดยเฉพาะเวลาเช็ดคีย์บอร์ด มันจะย้อยลงไปที่ฐานคีย์บอร์ดได้ เอาออกยาก

3. ถึงจะเอาแว๊กซ์ของรถมาใช้ แต่พวกเครื่องปั่นขัดเคลือบนี่เก็บไปเลยนะครับ อย่าได้เอามาลองเชียว :D

โพสเมื่อ : 26/8/2009 14:02

แก้ไขโดย senee เมื่อเวลา 26/8/2009 16:55:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลงแว๊กซ์น้องวรรณ์ อิอิอิ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แสดงว่ารักน้องวรรณมาก ผมเองเคยอย่างมากก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดเอง

โพสเมื่อ : 26/8/2009 16:20

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
เสียดายจัง จริงๆผมถ่ายรูปหลังแว๊กซ์ไว้เหมือนกัน
แต่ดูในภาพมันไม่ค่อยเห็น ก็เลยไม่ได้ลงรูปอ่ะครับ
แว๊กซ์ให้มันลดรอยนิ้วเวลาจับส่วนที่เงา กับกันเป็นรอยได้บ้างก็โอแระครับ

ปล. ตอนนี้ยังอินกับน้องวรรณ์ แต่ก็มีใจโอนเอียงไปรอคอยน้องอี T101H อยู่ไม่น้อย.... น้องวรรณ์อาจต้องมีเคืองตอนน้องอีแบบสัมผัสได้ออกมา คิคิคิ

โพสเมื่อ : 26/8/2009 16:52
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ดูแลกันดีซะขนาดนี้กล้าทิ้งกันได้หรือครับ
อ้อระวังเวลาพิมพ์ นิ้วลืนพิมพ์ผิดได้นะครับ เดี๋ยวจะพลานเป็นนิ้วซ้นแทนอิอิอิ รายแรกในเมื่อไทย เหตุจากการลงแว๊กซ์

โพสเมื่อ : 26/8/2009 21:40

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
เข้าท่าดี เดี๋ยวเอามั่ง ขอบคุณครับ!

โพสเมื่อ : 26/8/2009 21:45
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ก็ระวังไว้หน่อยแล้วกัน บางน้ำยาอาจทำปฎิกิริยากับสีของน้องวันได้ ต้องลองในบริเวณร่มผ้า ก่อนจะลงมือจริงๆ ถึงจะปลอดภัยที่สุด

โพสเมื่อ : 29/8/2009 14:44

มือสมัครเล่น
20/5/2009 13:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
ของผมเคยเป็นรอยหนวดแมว ใช้ครีมขัดละเอียด
เหมือน ตอนซื้อมาใหม่ๆเลยครับ

โพสเมื่อ : 31/8/2009 19:45

[ค้นหา ขั้นสูง]