เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

หลังจากลง XP+OSX แล้ว bootขึ้นมา error " No HFS Partition frould"
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
สวัสดีครับ

ผมเพิ่งซื้อเครื่อง Eee PC 1002HA มาใหม่ ต้องการติดตั้ง OS X แยกอีก 1 ระบบ แต่หลังจากแบ่ง partition ไปแล้ว หลังจากระเบิด file ใส่ drive "Installer" และ restart เรียบร้อย พอเลือก boot OS X จะขึ้น
error " No HFS Partition frould" จนไม่สามารถทำอะไรต่อได้

Up firmware เป็น 0902 เรียบร้อยแล้ว

**ไม่ทราบว่า ปัญหานี้แก้ไขอย่างไร หรือมีวิธีทำแบบอื่นๆ อีกไหม

ขอรบกวนข้อมูล ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2009 11:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: หลังจากลง XP+OSX แล้ว bootขึ้นมา error " No HFS Partition frould"
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 61
ผมคุ้นๆว่า MBR partition สำหรับ xp ไม่รองรับ partition GUID ของ OSXนะครับ

แต่มันก็มีวิธีแหกด่านอยู่ อย่างเช่น วิธีของ msi wind

ส่วนตัวผมใช้ dell mini9 ลงผ่านแผ่น step คร่าวๆของผมนะครับ

1.ลง osx ผ่านแผ่น ให้เรียบร้อย และ เมาท์ osx ออกมาเป็น DMG

2.ล้างเครื่อง formatt เลือกเป็น MBR กับ fat

3.ลงxp ตามปกติ

4.ลงสำเร็จ บูตเข้า osx ด้วยแผ่น จนถึงขั้นตอนลง osx ให้เปลี่ยนเป็น mount ออกมาจาก image ที่ เราเก็บไว้

จังหวะนี้จะเข้า osx ยังไม่ได้ เพราะไม่มี ตัว boot ให้ใช้ แผ่น boot 123

เข้า osx ไปลง ตัว bootloader

วิธนี้อาจจะงงๆหน่อย แต่ลองแล้วสำเร็จครับ

original ที่หน้านี้ครับ

http://www.mydellmini.com/forum/gener ... ot-saga-happy-ending.html

โพสเมื่อ : 10/9/2009 0:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: หลังจากลง XP+OSX แล้ว bootขึ้นมา error " No HFS Partition frould"
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
อ้างถึง:

naiboy เขียนว่า:
ผมคุ้นๆว่า MBR partition สำหรับ xp ไม่รองรับ partition GUID ของ OSXนะครับ

แต่มันก็มีวิธีแหกด่านอยู่ อย่างเช่น วิธีของ msi wind

ส่วนตัวผมใช้ dell mini9 ลงผ่านแผ่น step คร่าวๆของผมนะครับ

1.ลง osx ผ่านแผ่น ให้เรียบร้อย และ เมาท์ osx ออกมาเป็น DMG

2.ล้างเครื่อง formatt เลือกเป็น MBR กับ fat

3.ลงxp ตามปกติ

4.ลงสำเร็จ บูตเข้า osx ด้วยแผ่น จนถึงขั้นตอนลง osx ให้เปลี่ยนเป็น mount ออกมาจาก image ที่ เราเก็บไว้

จังหวะนี้จะเข้า osx ยังไม่ได้ เพราะไม่มี ตัว boot ให้ใช้ แผ่น boot 123

เข้า osx ไปลง ตัว bootloader

วิธนี้อาจจะงงๆหน่อย แต่ลองแล้วสำเร็จครับ

original ที่หน้านี้ครับ

http://www.mydellmini.com/forum/gener ... ot-saga-happy-ending.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูล

เนื่องจาก Drive C: ผมลงไปหลายอย่างแล้ว มีวิ๊ธีแบบไม่ต้องล้าง drive c: ไหมครับ

เพิ่มข้อมูล อีกนิด ผมลองทำ partition ให้เป็น NTFS ทั้งหมดใหม่ พอrestart เพื่อจะติดตั้ง GUI OS-X คราวนี้ไม่ติด error นั้นแล้ว แต่ปัญหาคือ พอ run text ไปสักพัก จะค้างอยู่ตรง show size volume เท่าไหร่ แล้วค้างเลย ก่อนจะถึงขั้นตอน set หน้า GUI แรก ของ OS-X

ทำไมมันไม่เหมือน 1000H หรอครับ ทั้งที่ HW เหมือนกันเลย

Pls Help me!

โพสเมื่อ : 10/9/2009 9:23

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากเป็น FAT32 อยู่ หาโปรกรม Bootmagic มาจัดการการบูทน่าจะง่ายกว่า (มั๊ง)

โพสเมื่อ : 10/9/2009 9:31

16/7/2008 16:17
จาก BKK.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
ใช้ลงจากแผ่น iPC X-DL OSX86 อาจจะง่ายกว่า หากลงหลัง XP อย่างไงก็ boot ไม่ได้ ต้องไป flag boot partition ที่ OS XP จึงจะบูตได้ ผมใช้ ubuntu USB บูตเข้าไปก่อนแล้วจัดการ flag boot ที่ drive ที่ติดตั้ง XP (ส่วนใหญ่ c:) เสร็จก็สามารถ boot เข้า menu ของ windows ให้เลือก OS ได้เลย

โพสเมื่อ : 25/10/2009 10:11
iPad 16 Gb / fw 3.2.2

25/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
Install windows again krab, it's bootable again, when it boot, there are 2 choice Windows and OSX, sorry, my keyboard has some problem. I can't type Thai.

โพสเมื่อ : 25/10/2009 17:19

25/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
เอ่อ แก้คีย์บอร์ดได้และ ของผมลงวินโดว์ใหม่ครับ แล้วมันก็กลับมาบูทได้อีกครั้ง แต่ช้าหน่อยนะครับเพราะต้องลงใหม่ แต่ผมใช้วิธีนี้แล้วบูทผ่านครับ เลยฝากบอกเป็นอีก 1 วิธีนะครับ

โพสเมื่อ : 25/10/2009 17:32

[ค้นหา ขั้นสูง]