เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอคำแนะนำค่ะ Wind U100 / EEE PC 1000HA / 1000HE
มือใหม่
24/9/2009 19:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
สวัสดีค่ะ
กำลังจะซื้อ Netbook ค่ะ แต่ตัดใจไม่ได้ว่าจะเป็นตัวไหนดี ระหว่าง Wind U100 กับ EEE PC1000HA และ 1000HE
เท่าที่ค้นข้อมูลมาหลายที่ รวมถึงไปคลำๆเทียบกันมาวันก่อน แต่ก็ยังตัดใจไม่ได้ซักที พนักงานเค้าไม่ยอมเปิด Wind ให้ดูน่ะค่ะ บอกไม่มี Adaptor?? แถมถามคำถามเกี่ยวกับWindไป เค้าก็๋ต้องไปถามคนอื่นต่ออีก ก็เลย..

เอาที่จุดประสงค์ที่ต้องการซื้อหลักๆเลยนะคะ
1. เดินทางบ่อยมากค่ะ บางทีต่อเครื่องบินเป็นวัน Notebook ตัวโตมันหนักค่ะ ผู้หญิงคนเดียวทั้งกระเป๋าสัมภาระ ใหญ่น้อย แถม Notebook อีกมันไม่ง่ายเลย
= อยากได้ตัวเล็ก น้ำหนักเบา ซึ่งดูเหมือน Wind กับ EEE PC ไม่ต่างกันมาก

2. จะใช้ต่อเนท "ฟรี" ตาม สนามบิน ,Port(เรือ) หรือ ร้าน Fastfood ต่างๆ
= เพราะงั้นเลยอยากได้ตัวที่เข้าถึงสัญญาณได้แรงกว่า และไม่หลุด หรือ drop บ่อยๆต่ะ

3. ไม่คิดว่าจะมีโอกาสได้ใช้งานต่อเนื่องนานเกิน 3 ชม. เพราะจะใช้เล่นช่วงพักจากงานเท่านั้น
= 3 cell เนี่ย มันน่าจะพอไม๊คะ ถ้าใช้เปิดweb , พิมพ์e-mail , MSN , ฟังเพลง ไปพร้อมๆกัน แต่ไม่เล่นเกมส์ค่ะ

4. ความร้อน คุณพ่อเคยมีของ asus หรือ acer นี่แหละค่ะ จำไม่ได้ตัวเล็กรุ่นแรกๆ เปิดไว้ในห้องพัดลม เครื่องร้อนแบบขัดใจเลยค่ะ
= Asus หรือ Wind อุณหภูมิต่างกันมากไม๊คะ แล้วตัวที่อุณหภูมิสูงกว่า จะร้อนจะเกิดปัญหาเรื่อง Hang ไม๊คะ

5. ประกันค่ะ ไอ้แบบที่หมดประกันปุ๊บ มีปัญหาทันทีนี่เกิดขึ้นกับ EEE PC หรือ Wind บ่อยมากไม๊คะ

6. ตัวไหนที่มีประกัน Inter บ้างคะ เห็น แว่วๆว่า ASUS มี แล้ว Wind ล่ะค่ะ

ขอบคุณทุกๆคำตอบไว้ล่วงหน้าเลยค่ะ ^/I\^

หากคำถามจะดูซ้ำซากก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 2:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำค่ะ Wind U100 / EEE PC 1000HA / 1000HE
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองดู 1810T ไหมครับ ผมใช้อยู่ เท่าที่ดู ผ่านหมดทุกข้อครับ

^^'

โพสเมื่อ : 25/9/2009 9:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำค่ะ Wind U100 / EEE PC 1000HA / 1000HE
มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ผมล่ะ ง๊งงง ว่าทำไมถึงเป็นตัวเลือก 3 ตัวนี้
เพราะมันเก่าหมดแล้วอ่ะครับ

ถ้าต้องเลือก 3 ตัวนี้
ตัด wind ไปเลย แบตเสี่ยวมากกกกกกกกก

ส่วน 1000HE สดกว่า 1000HA
เพราะฉะนั้นถ้าจะเล่น 3 ตัวนี้จริงๆ ก็ไป 1000HE เลยครับ (แต่ยังหาซื้อได้อีกเหรอ)

3 ตัวนี้ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ ผมยังไม่เคยปิดเลย ทุกเครื่อง นานๆปิดที

แต่ก็อย่างที่ข้างบนบอกน่ะแหละ เล่น 1810T ไปเล้ยยย เร็วสุดแล้วตอนนี้
แถมจอ 11 นิ้วอีก ทำไรได้มากขึ้นตั้งเยอะครับ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 10:42

มือสมัครเล่น
29/3/2009 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
ใช้ wind u100 อยู่ครับ ที่ชอบก็ตรงที่นำหนักเบาครับ พกพาสะดวก ส่วนแบตผมใช้ 6-cell ใช้งานได้นานประมาณ 3 ชม. กว่าๆ (word, excel, outlook, explorer & messenger)

ตอนเดินทางสะดวกครับ แต่สำหรับผมแล้วมันจะดูตลกมากๆ เวลาผ่าน security check point ก็ผู้ชายตัวใหญ่แต่ใช้คอมพ์ตัวเล็กนิดเดียว

น่าจะหาซื้อรุ่นใหม่กว่า จอใหญ่กว่า แบตใช้ได้นานกว่า ดีกว่านะครับ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 13:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณสำหรับความเห็นค่ะ ^^

แต่อย่างที่แจ้งให้ทราบแล้วว่า ไม่ได้เอาไปใช้โปรแกรมหนัก เลยไม่คิดว่าจำเป็นต้องซื้อเครื่องเสปคสูงๆ (ราคาสูง)

- ไม่เล่นเกมส์
- ดูไฟล์ video "แค่" บางครั้ง ไม่บ่อย
- ไม่เล่นกราฟฟิกใดๆทั้งสิ้น แค่ไว้ถ่ายข้อมูลรูปถ่ายออกจากกล้องตัวเอง
- แค่ เปิด web , e-mail , MSN , ฟังเพลง
- ต่อ wi-fi ฟรี ซึ่งหาได้ทั่วเลย ตาม Mc Donald , Ship Terminal , หรือแม้แต่ Bar ข้างทางก็มีให้เล่น **** อันนี้เป็นจุดประสงค์หลักค่ะ

ปล.อีกอย่างที่บ้านมี PC หลักอยู่แล้ว ตัวนี้แค่อยากหิ้วไปใช้เล่นตอนว่างจากชม.ทำงานเท่านั้นเอง

โพสเมื่อ : 25/9/2009 22:52

มือสมัครเล่น
18/7/2009 11:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
กะงบไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้ารู้งบน่าจะแนะนำได้ดีกว่านี้
แล้วก็ขนาดจอที่คิดว่าok ประมาณเท่าไหร่ครับ (เท่าที่ดูน่าจะ10?)

โพสเมื่อ : 26/9/2009 0:01

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Wind U100 ควรหาเป็นรุ่นแบต 6 เซลล์ จะอยู่ได้ประมาณ 4 ชั่วโมงกว่า (เปิด wifi) น้ำหนักรวมแบต 6 เซลล์ 1.25 กก.

1000HA สเปคเหมือนๆ กับ Wind U100 แต่แบตอึดกว่า เครือ่งหนักกว่า ร้อนกว่า น้ำหนัก 1.45 กก.

1000HE สเปคดีกว่า 1000HA นิดหน่อย แบตอึดกว่าอีก รูปร่างภายนอกและน้ำหนักเหมือน 1000HA

หากไม่เน้นแบตอึดมาก ชอบน้ำหนักเบาๆ รูปร่างสวยงาม เหมาะกับผู้หญิง เลือก U100 ไม่ผิดหวัง แต่ถ้าชอบถึกๆ อึดๆ รูปร่างสวยแบบโน้ตบุ๊คทั่วไป เลือก 1000HE ครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2009 0:34

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โอ..ขอบคุณมากค่ะ คุณ Kiat

เจี๊ยบส่งเมล์ไปหาคุณแล้วค่ะ ใจร้อนบวกกับอยากได้ความเห็นคุณด้วย เพราะเห็นว่าคุณใช้ Wind อยู่

ถามเพิ่มนิดนะคะ
- Wind นี่ความสามารถในการเข้าถึง Wifi ต่างกันกับ EEE มากไม๊คะ เคยอ่านเจอว่า Wind มีปัญหา drop อยู่บ้าง

- เจี๊ยบจะหาศูนย์ขาย Wind ในกทมได้ไม๊คะ วันก่อนไปเดินพนทิพย์เจอร้านนึง 3-4 ร้านหลังไม่มีเลย แถมเค้าไม่ยอมเปิดให้ดูด้วยค่ะ เฮ้อ....

อีกนิด--- คุณ kiat ใช้ wind มานานรึยังคะ มีโยเยบ้างไม๊
ขออภัยหากถามเยอะไปนิด คือคุณkiatรู้ข้อมูลใต้ฝาน่ะค่ะ เจี๊ยบอย่างมากก็คงได้แค่ไปลูบๆตัวเครื่อง ข้อมูลคงผิดกัน >_<

*** ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งค่ะ ***

โพสเมื่อ : 26/9/2009 0:45

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ปัญหา wifi ต่อติดบ้างไม่ติดบ้าง เป็นกับทุกเครื่องที่เคยเอามาทดสอบเลย ไม่ว่าจะเป็น eee , aspire one หรือ msi wind แต่แก้ไม่ยาก แค่ปิดสัญญาณและเปิดใหม่ก็ต่อได้ หากอาการหนัก ก็รีบูท windows เลย (อาการเหมือนกันหมด แปลกดี) แต่หากต่อติดแล้ว ก็ใช้งานได้ดีตลอด

ร้านขาย wind หายากหน่อย ไม่ทราบเหมือนกันว่าวางขายที่ไหนบ้าง เมื่อก่อนเดินในห้าง emporium, siam paragon และ the mall ก็เจอ หากเป็นห้างไอทีก็คงต้องเดินดูในห้างพันธ์ทิพย์หรือไอทีมอลล์

ผมใช้ wind มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ยังไม่เคยงอแงอะไร ที่ไม่ค่อยอย่างเดียวก็คือจอเปิดขึ้นมาแล้วมันโยกๆ ไม่ค่อยแข็งแรง อ้อ ช่องเสียบ sd card ด้วย เสียบแล้วมันยื่นออกมา ไม่กลมกลืนเหมือนของ eee

สิ่งที่ยี่ห้ออื่นยังเอาชนะ wind ไม่ได้ก็คือเรื่องการระบายความร้อนที่ wind ทำได้ดีมากๆ วางตักแล้วไม่รู้สึกร้อนมาก หากเป็น eee ที่แทบสุก (เคยลอง 1000H รุ่นหลังๆ ไม่รู้เย็นลงหรือยัง)

อย่างไรก็ตาม หากเลือกเฉพาะประสิทธิภาพ แนะนำ 1000HE ครับ เหนือกว่า wind ทุกอย่างยกเว้นรูปร่างหน้าตาและน้ำหนัก อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว

โพสเมื่อ : 26/9/2009 1:44

[ค้นหา ขั้นสูง]