เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ทำไมเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตโดยไม่ได้เสียบสายชาร์ทน้องวันถึงกระตุกครับ? (A110 8GB)
มือใหม่
26/5/2009 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ผมเล่นอินเตอร์เน็ตส่วนใหญ่นะครับผ่าน wireless นะครับ

สาย Lan ก็เคยเล่นนะครับ กระตุกบ้าง

แต่ถ้าไม่กระตุก ก็ไม่กระตุกเลยนะครับ

เวลาไม่ได้เสียบสายชาร์ทแบตครับ มันกระตุกบ่อยมาก ๆ

แต่บางทีเสียบสายชาร์ทแบตก็ยังกระตุกบ้าง

เมื่อก่อนผมใช้ Firefox 3.0.12 ก็เล่นได้โอเคนะครับ

แต่ตอนนี้กว่าจะเรียกเปิดเบราเซอร์ขึ้นมานานมาก

เคยลองจับเวลาดูนะครับใช้เวลาเกือบ 10 นาที กว่าจะขึ้นหน้าเพจมา

จนตอนนี้ต้องหันมาเลือกใช้ Google Chrome ครับ

เพราะกว่า Firefox จะเปิดหน้าเพจให้ผมพิมพ์เอดเดรสหรือกดซอทคัท

ก้อแบตหมดพอดี

แต่ Google Chrome ก้อยังกระตุกเหมือนกันครับ

แต่ก็ยังเปิดหน้าเพจเร็วกว่าครับ

ผมอยากทราบว่าเป็นปัญหาจากอินเตอร์เน็ต

หรือว่าตัวของน้องวันครับ

มีกูรูท่านใดพอบอกวิธีแก้ไขบ้างครับ

ถ้ามีก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

น้องวันของผม A110 8GB RAM 1.5 ครับ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 17:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไมเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตโดยไม่ได้เสียบสายชาร์ทน้องวันถึงกระตุกครับ? (A110 8GB)
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ปกติเวลาไม่เสียบปลั๊ก หรือทำงานด้วยแบ็ตตารี่ น้องวัน A110 จะลดสปีด CPU ลงเหลือประมาณ 800 MHz เท่านั้น รวมทั้งอาจมีอุปกรณ์อื่น ๆ ที่ลดความเร็วลงด้วย เพื่อทำให้ประหยัดไฟเล่นได้นานขึ้น คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดการกระตุกได้ครับ

หากเสียบปลั๊กไฟ CPU จะวิ่งที่ 1.6 GHz เต็มสปีด ทำให้กระตุกน้อยลง หรือไม่กระตุกเลย

ลองปรับแต่ง XP ตามกระทู้ปักหมุด และลง FlashPoint ร่วมกับ A1Ctl เพื่อบังคับให้ CPU วิ่งเต็มสปีดตอนทำงานบนแบ็ต แต่ก็ต้องแลกมากับถ่านหมดเร็วด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 25/9/2009 18:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไมเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตโดยไม่ได้เสียบสายชาร์ทน้องวันถึงกระตุกครับ? (A110 8GB)
มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ต้องดูว่ามีโปรแกรมอะไรรันเป็นแบคกราวนด์อยู่บ้างครับ ที่แน่ ๆ ก็คือโปรแกรมแอนตี้ไวรัส และอาจมีโปรแกรมอื่น ๆ อีก ประกอบกับเบราเซอร์ที่ใช้ยิ่งมีประสิทธิภาพสูงเท่าไหร่ก็ยิ่งใช้ทรัพยากรมากขึ้นเท่านั้น เช่น IE, Avant ... etc. เวอร์ชั่นก่อน ๆ ก็ใช้ได้ดี พออัพเดทเป็นเวอร์ชั่นใหม่ ๆ ก็ฉุดเครื่องซะไม่วิ่งเลย

นอกจากนี้ก็ยังมีอีกหลายปัจจัย เช่น Temporary Internet Files ถ้าเอาไว้ที่ไดรฟ์ C ซึ่งเป็น SSD ก็ทำให้ช้าได้ ให้ย้ายไปไว้ที่ไดรฟ์ที่เป็น Storage Expansion ซะ พวก pagefile หรือ virtual memory ก็อย่าไว้ที่ไดรฟ์ C

สุดท้ายก็ดูที่ไดรฟ์ C ด้วยว่าเหลือเนื้อที่เท่าไร บางทีลงโปรแกรมอะไรต่อมิอะไรซะ้เหลือเนื้อที่ไม่กี่ MB น้อยเกินไปก็ทำให้ช้าได้ครับ
!

โพสเมื่อ : 25/9/2009 18:29
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

[ค้นหา ขั้นสูง]