เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความกรุณาช่วยผมด้วยครับ เจ้าตัวเล็กของผม แปลกๆ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
มีเรื่องมาถามอีกแล้วครับ

คำถามแรก ตอนนี้ผมเปิดเว็ปที่ที่เป็นเว็ปลิงค์ไม่ได้ หมายถึง มันเป็นหน้าเว็ปใหม่ขึ้นมาไม่ได้อะครับ
ปรกติ ผมจะ คลิ้กขวา Open in new window มันก็จะขึ้นหน้าใหม่ให้
แต่นอนนี้ผมคลิ้กไม่ได้เลยครับ มันค้างเลย
หรือบางเว็ป ที่เราคลิ้กแล้วจะขึ้นหน้าIEให้ใหม่ พมผมคลิ้กก็ค้างเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ตั้งค่าได้ตรงไหน
เกี่ยวกับเเอ็นตี้ไวรัสหรือป่าว Bit 2008

คำถามต่อมา คือว่า ผมไม่สามารถ รีมูฟโปรแกรมได้อะครับ
พอจะมีวีธีไหนที่ผมจะเอาออกได้บ้างครับ
ผมลง Realplayer 10 ครับ ลงแล้วตอนแรกๆก็เปิดได้ ตามปรกติ หลังๆเข้าก็เปิดไม่ได้
ผมเอาเวอร์ชั้น 11 มาลง มันกลับลบโปรแกรม เวอร์ชั้น 10 ออกหมดเลย เวอร์ชั่น 11 ก็ไม่มีอยู่ในเครื่อง
แต่พอผมเข้าไปดูใน control panel - add ro remove prohgrams
ก็ยังมีโปรแกรม Realplayer 10 โชว์อยู่ ใช้เนื้อที่ 18 เม็ก ผมกดremove ก็ไม่ได้ครับ
ไอคอนโปรแกรมที่หน้าจอ หรือ สตาร์ทเมนูก็ยังมีอยู่เลย ผมก็เลยเอาเวอร์ชั้น 10 ลงใหม่
ก็เปิดใช่งานไม่ได้ เข้าไปดูใน control panel - add ro remove prohgrams
ก็ยังอยู่เหมือนเดิม ลบไม่ได้อะครับ เฮ้อออออ ถึงลบออก(ลบแบบ Ctrl All+Delete) มันก็ยังโชว์ใน
add ro remove prohgrams ว่ายังมีโปรแกรมนี้อยู่ 18 เม็ก ผมต้องทำอย่างไงอะครับ

คำถามที่3 เนื้อที่ในเครื่อง หายไปดื่อๆเลยครับ 200 เม็ก
งงมากมาย กำลังสังสัยว่า เป็นที่ อัพเททไวรัสหรือป่าว ก็ไม่น่าจะถึง
หรือเปิดเน็ตเยอะ แล้วเครื่องเซฟหน้าเว็ปนั้นๆไว้ในเครื่อง เพื่อความรวดเร็วในการเปิดเว็ปนั้นๆในครั้งต่อไป
เพราะว่ามันจะไม่โหลดข้อมูลหน้าเว็ปนั้นใหม่ แต่จะโหลดจากเครื่องแทน
แต่คิดไปคิดมาก็ไม่น่าจะถึงอยู่ดีแต่ ผมจำได้ว่า ตั้งค่าการบันทึกข้อมูลหน้าเว็ปได้
ตั้งค่าให้มันลบข้อมูลทุกครั้งที่ปิดเครื่อง ช่วยลงปันหาเรื่องไวรัสได้ด้วย
แต่ผมจำไม่ได้ว่า ทำอย่างไร
จำได้คร่าวๆว่า เปิด Ie -> Tools -> Internet Options -> Advanced -> Enable....อะไรซักอย่าง
ให้ติกในช่อง มันจะลบให้ ใครทราบ ช่วยบอกผมด้วยนะคร๊าฟฟฟ

คำถามที่ 4 การอัพเดทของวินโด้ ของปลอม
ตอนนี้เครื่องของผม มันมีไอค่อนรูปโล่ สีเหลือง เป็น วินโด้ ซิกเคียวลิตี้
เตื่อนให้ผมอัพเดท ผมไม่กล้าอัพ เคยโดนมาเเล้ว อัพแล้วคอมเปิดไม่ได้เลย โดนล๊อค
ผมอยากรู้ว่า วินโด้ ซิกเคียวลิตี้ มันอัพเดทได้หรือป่าวครับ อัพแล้วใช้ได้เหมือนเดิมหรือป่าว
ตอนที่ผมเคยอัพมันเป็นอีกตัวหนึ่ง เป็นกรอบสีเหลี่ยม สีน้ำเงินขาว บอกให้อัพเดทวินโด้ คอมผมเลยเสีย
คราวก่อนผมต่อเน็ต มันโหลดอัพโหลดเส็ดเเล้ว เหลือแต่ให้ผมอินสตอลงเครื่อง ผมก็เลยตัดเน็ตซะ
ไม่รู้ว่าตอนที่มันอัพโหลด เอาข้อมูลที่โหลดไปไหนที่ไหน มันมีส่วนทำให้เนื้อที่ในเครื่องผมหายไปด้วยหรือป่าว
ตอนนี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ก็โชว์อยู่ ตั้งให้มันซ้อนไอคอนก็ไม่ได้ จะเป็นไปได้ไหมว่า มันโหลดมาครั้งแรก ผมไม่ได้ติดตั้ง
พอปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ มันก็โหลดมาอีก ผมก็ไม่ได้ติดตั้ง มันก็เลยเก็บที่โหลดมาไว้ในเครื่องผม

ขอความกรุณาด้วยครับ ผมรอคำตอบอย่างเร่งด่วนอยู่ค๊าฟฟฟ

โพสเมื่อ : 26/1/2008 22:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความกรุณาช่วยผมด้วยครับ เจ้าตัวเล็กของผม แปลกๆ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม ปัญหาหนักเอาการ คล้ายๆ ว่าอาจจะโดนไวรัสเล่นงานด้วย แนะนำว่าฟอร์แมทและติดตั้ง Windows XP ใหม่เลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาไล่แก้ปัญหามากมาย ติดตั้ง WGA ด้วย จะได้อัพเดทได้ปกติ

โพสเมื่อ : 27/1/2008 0:10

Re: ขอความกรุณาช่วยผมด้วยครับ เจ้าตัวเล็กของผม แปลกๆ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
WGA คืออะไรเหอคับ
ผมเพิ่งเอาไปลงวินโด้มาอะครับ โดนวอม เครื่องรีเอง เหมือนที่ผมเคยตั้งกระทู้ถามไว้
พอลงเส็ดผมก็เลย ซื้อแอนตี้ไวรัส บิทดิเฟรนเดอร์ ตัวใหม่ 2008 เวอร์ชั้นภาษาไมย 599 หน่วงเครื่องเหมือนกันครับ แต่ผมเชื้อมั้นในตัวแอ็นตี้ไวรัสนะครับ เท่าที่ผมคิดอาจจะไม่ใช่ก็ได้ แต่ลองดูอาการ ถ้าไม่เวิรค์ อาจจะลงวินโด้ใหม่

ปล.ไม่ค่อยอยากเอาไปลงวินโด้ใหม่เท่าไหรครับ ผมไม่มีเอ็กเทอร์นอล ดีวีดี ลงเองไม่ได้อะครับ เอาไปลงที่ร้านที่ผมซื้อมา พนักงานขายเค้าเหมือนไม่เต็มใจลงให้
รอ สองวัน วันที่ไปเอา ยังได้ไปนั้งรอ อีก 2 ชัวโมง แถมลงโปรแกรมให้ผมไม่ได้ (บิทดิเฟรนเดอร์เนี้ยหละครับ ผมก็ซื้อที่ร้านเค้าหละ) บอกว่าเอาไปลงคอมพ์บ้านหละกัน โน๊ตบุ๊ตสเป็กไม่พอเลยลงไม่ได้ ผมก็บอกว่าลงได้ๆ มันก็ไม่เชื่อ อารมเสียมาก กลับมาที่บ้าน ผมเอาเเผ่นโปรแกรม ก๊อปใส่ เฟรชไดร์ แล้วเอามาลง ยังลงได้เลย นึกว่าเสียเงินฟรีหละ ลงโปรแกรมให้ผมก็ลงไม่ครบครับ ทัชแพทไดร์เวอร์ก็ไม่ลงให้ผม ไวเลสได้เวอร์ ผมก็ได้มาลงเอา ก็อปใส่เฟรชได้ลงเองหมดเลยครับ เหอะๆ

โพสเมื่อ : 27/1/2008 0:22
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
แนะนำว่าลงเองดีกว่าครัน ให้ร้านลงมันจะใส่มาเยอะจนบวมเต็มไปหมด

โพสเมื่อ : 27/1/2008 0:47

[ค้นหา ขั้นสูง]