เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

###เฉลยแบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคะ-ชุดที่ 1###
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้ก็เป็นวันที่จะต้องมาเฉลยแบบฝึกหัดกันแล้วนะคะ ก็ตรวจกันดูซิว่า นักเรียนคนไหนทำถูกกี่ข้อ

จงเติมคำที่เหมาะสมลงในช่องว่างให้ได้ใจความ

?????????? เวลาประมาณบ่ายสองโมงวันหนึ่ง? ขณะที่น้องแนน(ท้องลม)เดินอยู่แถวประตูน้ำ ก็เห็นคุณวิทวัส จึงเดินไปทักทายว่า...1 คนนิจิวะ...เสี่ยวิทีรับไหว้และถามกลับว่า ...2 โอเกงขิเดสก๊ะ... น้องแนนยิ้มหวานแล้วตอบว่า "สบายดีค่ะ ขอบคุณค่ะ"? จากนั้น? จึงชวนน้องแนนเข้าไปกินอาหารว่างที่ร้านข้าวมันไก่ยอดนิยม น้องแนนแสนดีใจบอกว่า "อู๊ย ดีจังค่ะ กำลัง ...3 โอนาก ซุยตะ... อยู่พอดีเลย" ขณะที่ทั้งสองคนเดินเข้าไปนั่งในร้านเจ้าของร้านก็ตะโกนรับแขกว่า ...4 อิรัชชัยมาเซะ...???????????
????????? เมื่ออาหารมาถึงโต๊ะ ทั้งสองก็กล่าวคำว่า ...5 อิตะดาคิมัซ... พร้อมกันก่อนจะลงมือโซ้ย หลังจากนั้นทั้งคู่ก็โจ้ไก่กันไปประมาณสองตัว เสี่ยวีทีเรอเสียงดัง และบอกน้องแนนว่า ...6 โอนากา อิปไป... แต่ขณะที่น้องแนนกำลังจะเอ่ยปากขอร้องให้เสี่ยวีทีสั่งไก่เพิ่มให้อีกหนึ่งตัว พลันเสียงโทรศัพท์ทือถือก็ดังขึ้น เสี่ยวีทีก็เลยบอกน้องแนนว่า ...7 โจ๊ตโตะ มัตเตะ เนะ...??
????????? พอคุยธุระเสร็จ เสี่ยวีทีก็กลับมาแล้วเรียกเช็คบิล เจ้าของร้านมาที่โต๊ะ เสี่ยวีทีก็ถามค่าอาหารว่า ...8 อิคุระเดสก๊ะ... และชำระค่าอาหารเรียบร้อย ก่อนแยกจากกัน น้องแนนเอ่ยคำลาแบบมีความหวังว่าจะได้กินข้าวฟรีอีกว่า ...9 หม่าต๊ะ ไอมาโช่... แต่เสี่ยวีทีรู้แกว ไม่ยอมให้น้องแนนหลอกกินฟรีอีก จึงกล่าวคำลาแบบไม่มีเยื่อใยว่า ...10 ซาโยนาระ...?? (จบ)

โพสเมื่อ : 20/6/2007 6:18

Re: ###เฉลยแบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคะ-ชุดที่ 1###
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

1. คนนิจิวะ
2. โอเกงกิเดสก๊ะ
3. โอนากา งะ ซุยตะ  4. อิรัชไชมัสเสะ
5. อิตาดะคิมัส

6. โออิชี่

7. โจตโตะ มัตเตะ เนะ

8. อิคุระเดสก๊ะ

9. หม่าต๊ะ ไอมาโช่ / หม่าต๊ะ อะชิตะ

10. ซาโยนาระ

นักเรียนคุณเกียรติเก่งมาก? ทำถูกไป 9 ข้อค่ะ

แต่ข้อ 6 น่ะ จะตอบว่า "โออิชี่" ก็น่าจะได้ แต่ความจริงต้องกลายเป็นรูปอดีตกาลค่ะ เพราะได้กินแล้ว อร่อยแล้ว

แต่เผอิญว่า ไม่ได้เรียนนะ ก็เลยใช้เป็นคำตอบไม่ได้ค่ะ? ในกรณีนี้ ก็คงต้องใช้ "โอนากา อิปไป" เนี่ยแล่ะเหมาะที่สุด...

โพสเมื่อ : 20/6/2007 6:21

Re: ###เฉลยแบบฝึกหัดภาษาญี่ปุ่นวันละคะ-ชุดที่ 1###
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ว้า ตอนแรกตอบว่า โอนากา อิแไป แล้วแต่ดันเปลี่ยนใจ กลับมา edit ซะเนี่ย เศร้าเลย

ว่าแต่วันนี้ เซนเซย์ไม่มีบทเรียนใหม่หรือครับ (รนหาที่ ของเ่ก่ายังจำได้บ้างไม่ได้บ้างอยู่เลย

โพสเมื่อ : 20/6/2007 8:40

[ค้นหา ขั้นสูง]