เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ต่อ internet ผ่าน bluetooth ไม่ได้คร้าบ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ก่อนอื่นสวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ชาวEEE ทุกคน ขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ด้วยคน

เข้าเรื่องเลยนะครับ ....คือว่าผมอยากจะลองต่อ intrenet ผ่าน bluetooth ใช้มือถือเป็น modem ตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.com-th.net/articles/?bluetooth

เลยไปซื้อ BT ถูกๆอันนึงมาจาก pantip หลังลง CD ติดตั้งเสร็จแล้ว

ลองพยายาม connect ที่ bluetooth Dial-Up Networking Service มันก็ขึ้นคำว่า " starting RAS failed "

พอจะลอง create New dial-up connection ใหม่ ในหน้า Network connection หลังจากเลือก connect to the internet ตามด้วย Set up my connecion manually ก็เลือกตรง connect using a dial-up modem ไม่ได้

1 มันหมายความว่าอะไรครับ
2. มีกระทู้เคยบอกว่า EEE ไม่มี modem มาให้ จะเป็นเพราะเหตุผลนี้หรือป่าวครับ
3. แต่พอผมลองใช้ PC ตั้งโต๊ะแทน EEE ก็ปรากฏว่าไม่มีปัญหาอะไร connect สบาย
4. สุดท้ายครับ มีใครรู้บ้างว่าค่าบริการ GPRS ของ AIS แพงมั๊ยครับ

รบกวนทุกคนด้วยนะคร้าบบ.....

โพสเมื่อ : 28/1/2008 1:18
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ต่อ internet ผ่าน bluetooth ไม่ได้คร้าบ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ผมใช้ได้ครับ ใช้ bluesoleil ที่แถมมาตอนซื้อ BT ลงเสร็จ pair เสร็จ ก็ใช้ได้เลยไม่ได้ตั้งค่าอะไรเลย

ราคา gprs ของ ais ลองเข้า gsmadvance.com ดูสิครับ มีหลากหลาย หรือไม่ก็โทรถาม call center ไปเลย อิอิ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 8:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ต่อ internet ผ่าน bluetooth ไม่ได้คร้าบ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ใช้โทรศัพท์มือถือยี่ห้ออะไรรุ่นอะรครับ หากเป็น Ericsson มักจะสร้าง connection ได้แยกอิสระมาก โดยจะแยกเป็น CID หลายๆ หลายเลข หากเช็คได้ก็เช็ดดูว่าใช้ CID หมายเลขอะไรอยู่ ก็ให้เปลียนค่าของ AT+CDGCONT=1 เป็นหมายเลขเดียวกัน หรือจะลองเปลียนไล่จาก 2 ไปก็ได้

หากใช้ internet ของ true ตอนนี้ทั้ง username และ password ไม่ใช่ orange แล้วครับ น่าจะเป็น true (ตัวเล็ก) มากกว่า

โพสเมื่อ : 28/1/2008 8:27

มือสมัครเล่น
15/1/2008 22:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ถ้าเป็น Nokia ให้ลงไดรเวอร์บลูธูตก่อนครับ แล้วไปหาโปรแกรม Nokia PC Suite มาลงครับ แล้วให้เชื่อต่อเป็นแบบบลูธูตจากนั้นก็ง่ายแล้วครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 12:54

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ข้อมูลเพิ่มเติม ผมลง winxp แบบที่คุณ kiat แนะนำ และก็ไม่ได้ลบ modem support ออกด้วย

ส่วน BT ซื้อมาจาก pantip ราคา 250 บาท มีโปรแกรม bluesoleil แถมมาด้วย พอลงเส็รจ ก็สามารถ pair กับมือถือได้ แต่ตรง service ที่เป็น Dial-up network ไม่สำเร็จ ขึ้นว่า starting RAS failed ตลอด

ส่วนมือถือผมเป็นของหิ้วเข้ามาจากจีน ไม่ใช่ PDA phone แต่มี BT
ตอนแรกก็คิดว่าเป็นจากมือถือ เลยยืม Sony ericson ของเพือ่นมาใช้กับน้อง EEE ของผมก็ไม่ได้เช่นกัน
ทีนี้ผมลองเอามือถือของผมไปต่อกับ notebook หรือ PC ตัวอื่น ก็เข้าใช้ dial-up network ได้หมด

ตอนนี้เลยคิดว่า ปัญหามาจากเจ้า EEE ของผมรึป่าวเนี่ย มีทางแก้ไขยังงัยบ้างครับ ช่วยด้วย ลอง uninstall bluesoleil ใหม่แล้วก็เหมือนเดิม

อ้อ แล้ว CID คออะไรครับ
ปล ขอบคุณทุกๆคนมากครับที่เข้ามาช่วยตอบ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 16:50

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ใน my computer/properties/hardware/device manager/modem มี modem ของ มือถือยังครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2008 16:53

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ของผมมันเป็นแบบนี้ครับหลังจากลงโปรแกรม bluesoleil

แนบ ไฟล์:

jpg  test.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 28/1/2008 21:19

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมก็ใช้ bluesoleil ซื้อมา 150 บาท
ใช้ได้ปกติครับ

โพสเมื่อ : 29/1/2008 23:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
หลานครับลุงก็เคยประสบปัญหานี้นะครับ...ลุงใช้วิธีการอันอินสทอลไดร์เวอร์ของบลูธูท ปิด และเปิดเครื่องใหม่ เสียบน้องบลูธูท แล้วเรียกใช้ไดร์เวอร์มาตรฐานของเครื่องอ่ะครับ มันก็จะทำการแพร์ให้เรียบร้อย จากนั้นลุงก็ทำ
คอนเนคชั่นก็ปรากฎว่าคอนเนคได้ครับ..

อันนี้เป็นวิธีการของลุง จากอุปกรณ์ของลุงนะครับ นู๋อีอีอีและบลูธูทยี่ห้อเดียว
กับ จขกท. ครับ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 23:15

[ค้นหา ขั้นสูง]