เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถามคุณ Pongpong หรือคุณ pakaho
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
อยากสอบถามเรื่อง EEE PC 701 จอภาพสั่น พอเข้า F2 จอภาพจะแบ่งเป็น 2 ส่วน ซีกซ้าย ขวา แล้วจอภาพเต้น มองอะไรถนัดค่ะ พอเข้าไปเซ็ต Windows ก็เต้นตลอดเวลา ทำไงก็ไม่หยุด เพื่อน ๆในกระทู้ ให้ลองเปลี่ยนแรม เอาแรมเดิมมาใหม่แล้ว ก็ไม่หายค่ะ อุปกรณ์อื่น ๆ ก็ไม่ได้เสียบไป จอก็เต้น ก่อนหน้านี้จอจะกระพริบเวลาเข้าเว็บ เป็น ๆ แล้วก็หาย แต่ตอนนี้เป็นตั้งแต่เปิดเครื่องเช้า BIOS เลยค่ะ แต่เวลาขึ้น Text ไม่เป็นอะไร พอจะไปเซ็ตไบออส ก็จะเริ่มเต้นค่ะ
ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขยังไง เอาไปซ่อมที่ไหนได้บ้างคะ ซื้อมา Up Ram เป็น 1 GB เท่านั้น นอกนั้นเหมือนเดิมค่ะ

โพสเมื่อ : 26/11/2009 19:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามคุณ Pongpong หรือคุณ pakaho
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ไม่น่าจะเกี่ยวกับแรมเท่าไหร่ครับ เหมือนกับว่า เซ็ตหน้าจอผิดไปจากปกติของหน้าจอlcd คือ มีการรีเฟรชที่ผิดจากเดิมที่กำหนดมาจากโรงงานแล้ว จะมีอาการเต้นของหน้าจอ ส่วนการใช้ text นั้นไม่ค่อยเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนเหมือนกับ
การใช้ดูภาพ หรือไม่ถ้าอาการหนักกว่านี้คงเป็นที่ฮาร์ดแวร์ครับ ส่งซ่อมที 0 ก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 26/11/2009 20:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามคุณ Pongpong หรือคุณ pakaho
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อาจจะเป็นอย่างที่คุณ bitloader บอกครับ
ถ้ายังงัยลอง flash bios ใหม่ ดูก่อนก็ได้ครับ แนะนำคนที่ทำเป็นทำให้นะครับเดี๋ยวเครื่องจะเดี้ยงเอา ถ้าหายก็ดีไป ถ้าไม่หายก็คงต้องส่งเข้าศูนย์ดูครับ

อ้ออีกอย่างลองหรี่ความความสว่างจอตั้งแต่เบาสุดไปจนสว่างสุดดูครับว่าอาการสั่นมันต่างกันมั๊ย << ขั้นตอนนี้ลองทำก่อน Flash Bios นะครับ
เกรงว่าอาการสั่นที่ว่าจะมาจากภาคจ่ายไฟหลอด backlight ของจอภาพ เพราะเห็นบอกว่าตัวหนังสือมันยังชัดเจนอยู่

โพสเมื่อ : 27/11/2009 7:41
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

กลุ่ม:
สมาชิก
เรียนคุณ Pongpong
ลองปรับความสว่าง มืดของจอภาพ ก็มืด สว่างตามปกติ ตัวหนังสือก็ยังชัดเจนอยู่ แต่จอภาพยังคงเต้นเหมือนเดิมค่ะ ไม่ทราบว่าต้องไปตรวจสอบตรงไหนอีกหรือเปล่าคะ แล้วอาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรคะ จะแก้ไขยังไง หรือไปซ่อมที่ไหนดี

โพสเมื่อ : 30/11/2009 19:24

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่ทราบว่า การเต้นของจอภาพเหมือนกับการใช้แบบcrtในจอคอมแบบเก่าหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นการเซ็ตรีเฟรชหน้าจอผิดค่าไปจากเดิมของโรงงาน ต้องดูจากคู่มือครับ
แล้วไปเซ็ตติ้งในวินฯ ถ้าแก้แล้วไม่หายจริงก็ต้องส่ง 0 อย่างเดียวครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2009 22:51

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
เป็นเหมือนของผมเลยคับ ตอนนี้ทนไช้อยู่ รอฟังอยู่ ของผมเป็นตอนดูเวปบางเวบ และตอนลงโปรแกรม แต่น้อยกว่า

โพสเมื่อ : 1/12/2009 6:18

กลุ่ม:
สมาชิก
คือว่า มันไม่เต้นแบบจอ CRT ค่ะ มันเหมือนแบ่งจอเป็น 2 ซีก ซ้ายขวา คือ มันมีเส้นตรงกลางค่ะ ก่อนหน้านี้มันชักจะเบลอ ๆ มองไม่ถนัด เลยคิดว่า windows มันคงไม่ดีแล้วล่ะ ก็เลยจะลง Windows ใหม่ปรากฏว่า จอมันเต้นตลอดเลย เลยยังติดตั้ง Windows ไม่ได้ด้วยค่ะ พยายามอยู่ ไม่รู้จะทำไง

แนบ ไฟล์:

jpg  monitor_resize.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 1/12/2009 18:51

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อาการแบบนี้เป็นที่ฮาร์ดแวร์ แน่ๆครับ
หรืออีกอย่าง ลองเอาจอคอมต่อดูครับว่าเป็นเหมือนกันหรือปล่าว ต่อตรงด้านข้างเครื่องนะครับช่องสีดำๆ ถ้ายังสั่นก็เป็นที่ mainboard เครื่องแน่ๆ แต่ถ้าไม่สั่นคงเป็นที่จอของเครื่อง EEE 701 เอง

แล้วได้ลอง Update bios ดูหรือยังครับ เผื่อจะแก้ได้
แต่ถ้าอัพแล้วยังไม่หายสงสัยต้องส่งศูนย์แล้วครับ แต่คาดว่าคงไม่คุ้มค่าซ่อมแน่ๆ
ลองดูนะครับ

ขอให้โชคดี ตอนรับวันพ่อนะครับ ฮ่าๆๆๆ

โพสเมื่อ : 1/12/2009 19:22
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ดูจากรูปแล้วฟันธง ส่ง 0 เคลมลูกเดียว คงไม่เกี่ยวกับ bios ครับ

โพสเมื่อ : 3/12/2009 20:43

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนี้ติดตั้ง Windows XP ใหม่ ก็เปิดใช้งานได้ แต่พอเปิดเว็บ ก็จะเป็น หรือเปิดบางโปรแกรมก็เป็นค่ะ มันก็จะเต้นค่ะ หมดประกันแล้ว ถ้าส่งศูนย์จะคุ้มไหมคะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ นะคะ ตอนแรกลืมไป พออ่านที่คุณ Pongpong แนะนำเลยลองเสียบจอเข้ากับจอ LCD แล้วก็ไปติดตั้ง Windows XP จนเสร็จ
แต่ตอนนี้ก็จะเต้นตอนเราเรียกบางโปรแกรมค่ะ

โพสเมื่อ : 3/12/2009 22:49

กลุ่ม:
สมาชิก
วันนี้ไปพันธุ์ทิพย์มาเดินหาร้านซ่อม ไปที่ร้านชั้น 4 เค้าบอกว่าจอเสียให้เปลี่ยนจอประมาณ 2300 บาท สอบถามเพื่อน ๆ หน่อยค่ะ ว่าใช่อาการนี้ไหม เวลาเปิดหน้าจอจอจะเต้นแบ่งครึ่งกลางจอแนวตั้ง ถ้าเปิดกรอบหน้าต่างกว้างเกิน ครึ่งจอ จอจะสั่น อ่านไม่ออก ถ้าไม่เปิดอะไรก็จะนิ่ง ๆ ปกติ

โพสเมื่อ : 26/12/2009 23:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คิดว่าตัวจอน่าจะเสีย เปลี่ยนจอใหม่น่าจะจบนะครับ

โพสเมื่อ : 26/12/2009 23:55

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณค่ะ จะลองไปเปลี่ยน เป็นไงแล้วจะมาบอกต่อนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

โพสเมื่อ : 27/12/2009 9:09

[ค้นหา ขั้นสูง]