เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

หาคำตอบมานานไม่ได้คำตอบซักที ขอถามเรื่องมัลติทัชแพท หน่อยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
พยายามหาข้อมูลด้วยตัวเองมานานมากแล้วครับ คิดไม่ตกซักที

เรื่องของเรื่องคือเจอเพื่อนของเพื่อนคนนึงที่ใช้ทัชแพทได้คล่องมากเหลือเกิน ใช้ได้เร็วกว่าคนทั่วไปใช้เมาส์เสียอีก ทำให้เรารู้สึกว่าหากจะซื้อ nb ซักเครื่อง อยากใช้งานได้แบบนั้นบ้าง จะได้ไม่ต้องคอยต่อเสียบเมาส์แถมวางบนตักเล่นได้ด้วย

แต่คำถามที่ผมคิดไม่ตกคือว่า ไอ้แพทที่เพื่อนใช้นั้นมันเป็นมัลติทัชแพทครับ ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับหรือเปล่าที่ทำให้เค้าใช้งานได้คล่องขนาดนั้น หากตัวผมนั้นซื้อ nb แบบที่ไม่ใช่มัลติทัชมา เราจะสามารถใช้งานได้คล่องแบบนั้นได้มั้ย

ส่วนตัวนั้นผมตั้งใจจะซื้อ Hp Mini 331 แต่ปัญหามันติดตรงที่มันไม่มีมัลติทัชนั่นเองเศ้รามากๆเลย

เพื่อนคนไหนที่มี nb ที่มี มัลติทัชแพทมาเล่าประสปการณ์ทีนะครับ ว่าได้ใช้ประโยชน์จากมันกันบ้างหรือเปล่า รบกวนด้วยครับผม

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ปล. เพื่อนคนนั้นเราเจอเมื่อปีที่แล้ว แล้วก็ไม่ได้สนิทกันมากด้วย เค้าเป็นฝรั่ง ไอ้จะถามเค้าเราก็เกรงใจ

โพสเมื่อ : 1/12/2009 9:01
Transfer the post to other applications Transfer

Re: หาคำตอบมานานไม่ได้คำตอบซักที ขอถามเรื่องมัลติทัชแพท หน่อยครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ผมเองก็เป็นอีกคนที่ไม่เคยพกเมาส์คู่กับโน้ตบุ๊คหรือเน็ตบถ๊คเลย ถือว่าใช้ทัชแพดที่คล่องแคล่วพอสมควร แต่ไม่เคยใช้เครื่องที่เป้นมัลติทัช ทัชแพดเลย ส่วนตัวคิดว่าความคล่องที่ได้มาน่าจะเกิดจากการฝึกฝนหรือเคยชินกับการใช้งานมากกว่า เพราะทัชแพดแบบปกติมันก็คือเมาส์ดีๆ นี่เแอง การใช้งานไม่ต่างกันเลย

โพสเมื่อ : 1/12/2009 9:42

Re: หาคำตอบมานานไม่ได้คำตอบซักที ขอถามเรื่องมัลติทัชแพท หน่อยครับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ผมเป็น User ประเภทติดหนูครับ ไปไหนก็ต้องมีหนูไปด้วย จนมาเจอ E900 ที่มีมัลติทัช

ส่วนตัวถือว่าได้ประโยชน์มากๆ และรู้สึกดีกับการที่ใช้มือเดียวเล่นทัชเพดได้ ผมไม่เคยใช้ทัชเพดเป็นหลักมาก่อน ไม่เคยฝึก พอมาเจอมัลติทัชก็รู้สึกดีครับ

โพสเมื่อ : 1/12/2009 10:41
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ลางเนื้อชอบลางยาครับ ถนัดอะไรใช้อย่างนั้นของผมใช้มัลติทัชยังไม่เร็วและลื่นพอดังใจเท่ากับใช้เม้าส์ครับ คิดว่า มีปัญหาด้านซอฟท์แวร์มากกว่า

โพสเมื่อ : 1/12/2009 14:19

มือสมัครเล่น
19/11/2009 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ผมเกิดปีชวด ชอบมิคกี้เม้าท์ และชอบใช้เม้าท์มากครับ ทัชเพทไม่ค่อยถนัดครับอยากเป็นเพราะว่าผมเป็นคนมือหนักก็เป็นได้ เหอๆๆๆ

โพสเมื่อ : 1/12/2009 21:35

มือสมัครเล่น
6/11/2009 11:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 60
ตอนอยู่ที่ทำงานผมใช้บริการน้องหนู แต่อยู่บ้านใช้บริการน้องแพทตี้ครับ(ลูบแล้วเนียนดี)

โพสเมื่อ : 1/12/2009 22:04

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
จะมัลติ ฯ หรือไม่ไม่สำคัญครับ อยู่ที่ฝึกใช้บ่อย ๆ จนชำนาญอย่างคุณ kiat ว่านั่นแหละครับ แต่ถ้าได้มัลติ ฯ ก็ยิ่งดี

โพสเมื่อ : 1/12/2009 23:04
FlashFire : http://flashfire.org/xe/

มือใหม่
29/12/2009 17:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ใช้เมาส์แพทนานๆปวดข้อมือครับ

โพสเมื่อ : 29/12/2009 17:45

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
ใช้นานๆเด่วจะลืมเม้าไปเลยคับ

โพสเมื่อ : 4/1/2010 18:32

[ค้นหา ขั้นสูง]