เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NANI? - อะไรเหรอ?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

แหม...ขอสารภาพค่ะว่าเมื่อวานไปเฉลยแบบฝึกหัดแล้วก็เลย"อู้"ไม่สอนคำศัพท์ใหม่ไปซะดื้อๆ 555

อะ วันนี้ มาชดเชยให้ละกันน้--า ป้าเอมก็จะมาเสนอคำศัพท์ที่ใช้กันบ๊อยบ่อยค่ะ มาดูกันเลยนะ...

จำลองสถานการณ์...
สรยุทธ์แอบกระซิบกระซาบกับน้องกุ๊ก เอกราชไม่ได้ยินก็เลยเอียงตัวไปผสมโรงและพูดว่า

เอกราช: น่า-หนี ?
สรยุทธ์: ไม่บอกหรอก ฮึ!

ค่ะ ศัพท์วันนี้ก็คือ...

น่า-หนี ?
NA-NI

คำว่า "น่า-หนี ?" ก็แปลว่า "อะไรเหรอ?/อะไรนะ?" นั่นเอง ก็ใช้ในกรณีที่ ไม่ได้ยินแล้วถามซ้ำ(อะไรนะ) หรือ อยากรู้อยากเห็น(อะไรเหรอ) หรือ สงสัย ไม่เข้าใจ ตกใจ งง(อะไรเนี่ย) พอเข้าใจสถานการณ์นะคะ อีกกรณีนึงก็อาจจะมีอารมณ์โกรธนิดๆ เช่นได้ยินคนนินทาก็เลยออกอาการว่า "น่า-หนี!!"(อะไร!!) อันหลังนี่ต้องกระแทกเสียงนิดส์นึงนะ 555

มาออกเสียงพร้อมๆกันดูค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

น่า-หนี ?

เก่งมากค่ะ

คำนี้จริงๆแล้วออกเสียงท้ายขึ้นสูงเพราะเป็นรูปประโยคคำถามไงคะ ถ้าเป็นศัพท์ตัวเดียวโดดๆ ก็จะอ่านว่า "น่า-นิ" แปลว่า "อะไร" คำศัพท์ตัวนี้สามารถอ่านได้อีกแบบ เวลาเอาไปผสมกับคำอื่น มันก็จะเปลี่ยนเป็นเสียง "นัน" แปลว่า "กี่--?"
ยกตัวอย่างเช่น...

"นัน-จิ" = กี่โมง  "นัน-นิน" = กี่คน

แถมคำศัพท์ให้อีกแล้วนะ
อ้อ..."น่า-หนี ?" เนี่ยเป็นรูปสนทนาธรรมดา ถ้าถามแบบรูปสุภาพก็ต้องพูดเต็มๆว่า

"นัน-เดส-ก๊ะ" = "อะไรคะ/ครับ"

เสียงมันเปลี่ยนไป แต่อย่างงละกัน ขยันท่องเข้าไว้ก็จำได้เองค่ะ

หม่าต๊ะ อะชิตะ เนะ

โพสเมื่อ : 21/6/2007 9:32

Re: NANI
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
มาลองฝึกใช้คำศัพท์ที่ป้าเอมสอนกับสถานการณ์จริงดู

อยู่ดีๆ ป้าเอมก็มาพูดกับป้าอรแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย

ป้าเอม: มีคนบอกว่าชั้น "สวย" ล่ะเธอ
ป้าอร: น่าหนี? อุโซ่!!!

ใช้ถูกมั๊ยคะ ป้าเอม

โพสเมื่อ : 21/6/2007 13:06

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่าหนี

จำไม่ยาก คำนี้คงไม่ลืมง่ายๆ ว่าแต่ข้างบนนี่ แข่งกันสวยอีกแล้วเรอะ

โพสเมื่อ : 21/6/2007 21:47

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:
Ornchan เขียนว่า: มาลองฝึกใช้คำศัพท์ที่ป้าเอมสอนกับสถานการณ์จริงดู อยู่ดีๆ ป้าเอมก็มาพูดกับป้าอรแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย ป้าเอม: มีคนบอกว่าชั้น "สวย" ล่ะเธอ ป้าอร: น่าหนี? อุโซ่!!! ใช้ถูกมั๊ยคะ ป้าเอม

ป้าอรคะ

คำว่า "น่าหนี่?" ใช้ถูกต้องค่ะ

แต่คำว่า "อุโซ่" นี่ ใช้ผิดนะคะ เพราะคำนี้จะต้องใช้ในกรณีที่ไม่เป็นความจริง

แต่เรื่อง"ป้าเอมสวย"เนี่ย เป็นความจริง 100% ค่ะ ก๊ากๆๆๆ

โพสเมื่อ : 22/6/2007 8:00

[ค้นหา ขั้นสูง]