เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความช่วยเหลือจากเหล่าเซียน EEE 701 หน่อยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
พอดีผมไปได้ซาก EEE 701 มา 1 เครื่อง อาการที่เจ้าของเก่าแจ้งคือ
1 หน้าจอแตก
2 ไฟไม่เข้า เปิดไม่ติด
ตอนแรกที่ซื้อเพราะกะว่าจะเอาแค่เคสมาทำสีเล่น แต่พอได้มาเอามาลองกับเครื่องเก่าผมจึงพบว่ามีอาการดังนี้
1 จอแตก(อันนี้ตามที่ทราบอยู่แล้ว)
2 เปิดติด (ฟลุ๊ก)แต่ต้องเสียบแบตไว้จึงจะเปิดติด ถ้าถอดแบตออกจะเปิดไม่ติด ไม่ว่าจะเสียบปลั๊กหรือไม่ก็ตาม (ถ้าถอดปลั๊กแต่แบตมีไฟก็เปิดติด)
3 เสียบปลั๊กและเสียบแบต ไฟช๊าตสีส้มติด แต่ไฟไม่เข้าแบต
ลองแกะเครื่องดูพบว่า น๊อต 1 ตัว ใต้คีบอร์ดหลุดเข้าไปอยู่ในเครื่องเพราะจุดรับน๊อตข้างใต้มันแตกไปนานแล้ว (ไม่พบเศษในเครื่อง) และพบว่ามีลักษณะเหมือนมีการช๊อตในเครื่องดังนี้
แผงวงจรด้านบนซ้ายใกล้ช่องรับไฟ
Open in new window
");'>Open in new window
' alt='Open in new window' border='0' onload="javascript:imageResize(this, 300)"/>

ไม่รู้ว่าตัวนี้เรียกว่าอะไร

เคสตัวที่อยู่ใต้คีบอร์ด พอพลิกดูเป็นรอยอย่างงี้ครับ

มีรอยการช๊อตชัดเจน

คืออยากทราบว่าอาการอย่างงี้ช่างท่านใดพอจะซ่อมได้บ้างครับ (ไม่รวมจอครับ) ช่วยแนะนำหน่อย

โพสเมื่อ : 26/1/2010 11:06

Re: ขอความช่วยเหลือจากเหล่าเซียน EEE 701 หน่อยครับ
มือใหม่
28/10/2009 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11

โพสเมื่อ : 27/1/2010 21:12
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความช่วยเหลือจากเหล่าเซียน EEE 701 หน่อยครับ
มือใหม่
28/10/2009 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ขายต่อให้ผมได้นะคับ เอาเฉพาะบอร์ดอย่างเดียว

โพสเมื่อ : 27/1/2010 21:18
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
จะขายต่อก็ยินดีรับนะค่ะ

โพสเมื่อ : 5/2/2010 11:37

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
อ้างถึง:

SRS เขียนว่า:
ขายต่อให้ผมได้นะคับ เอาเฉพาะบอร์ดอย่างเดียว

อ้างถึง:
koonlaya เขียนว่า:
จะขายต่อก็ยินดีรับนะค่ะ

ขอบคุณครับ แต่เดี๋ยวขอหาอะไหล่มาลองซ่อมดูก่อน เห็นมีช่างแนะนำว่าหาอะไหล่ได้จากเมนบอร์ดเก่าๆ หรือเอาเบอร์อื่นมาใช้แทนได้ คิดว่าราคาซ่อมไม่น่าจะสูงมากครับ

โพสเมื่อ : 5/2/2010 18:19

[ค้นหา ขั้นสูง]