เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ในที่สุดก็เอา touch screen ใส่ได้ (ไม่มีรูปนะครับ)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
บอกก่อนครับว่าไม่มีรูป เพราะหลังจากแกะเข้าแกะออก นับเป็นสิบรอบได้ ปัญหาโน่นนิดนี่หน่อย จนมันใช้ได้นี่ผมไม่กล้าแกะมันอีกแล้วครับ กลัวมันใช้ไม่ได้อีก ก็เลยไม่ได้ถ่ายรูปมา

ผมยืมรูปจากเวปอื่น แล้วแสดงตำแหน่งต่าง ๆ ที่ผมวางให้ดูแทนละกันครับ

ตำแหน่ง hub

Open in new window

แล้วก็ตำแหน่ง ของ touch screen controller เป็นชนิด 4 pin แล้วก็ตัด board ออกให้วางลงไปได้ ค่อนข้างจะพอดีครับ ส่วนข้างบนก็เอา BT ใส่

Open in new window

ใส่เข้าใส่ออกเป็นสิบรอบครับ เพราะบางครั้งใส่เสร็จ ที่บัคกรีไว้ ดันหลุด (ผมบัคกรีไม่ค่อยเก่ง มันเลยติดไม่แน่น) ก็ต้องถอดออกบัคกรีใหม่

มีข้อเตือนสำหรับคนที่คิดจะโมนะครับ

1. ระวังตอนขันน๊อตโดยเฉพาะขันไปทับโดนสายที่เราเดินไป สายมันเล็กอยู่แล้ว เปลือกสายมันจะฉีกแล้วช๊อต มีครั้งนึงที่ผมไขไปโดนสาย เรียกก่อนปิดฝาก็ลองจนชัวร์แล้วว่าทำงานครบทุกอย่าง พอปิดฝาเข้าไป กดสวิทส์ไม่ติดซะงั้น พอรื้อออกก็ติด พอปิดเข้าไปก็ดับอีก งงสิ หาตั้งนาน

2. อย่าเอาอะไรไปวางตรงบริเวณสวิทส์ปิดเปิดไม่ว่าจะเป็น hub หรือหัว usb เพราะถ้ามันปิดไม่แน่น หรือสวิทส์มันไม่ตรงกัน จะทำให้กดเปิดปิดยาก หรือไม่ก็มีติดเองได้

3. ระวังพัดลม โดยเฉพาะตำแหน่ง hub ที่เราวางมันใกล้พัดลม สายไฟอาจจะยื่นเข้าไปในใบพัดทำให้มันไม่หมุนได้ ตอนทำครั้งแรกที่ผมใส่ hub อย่างเดียว สายไฟมันไปค้ำกับพัดลม ผมใช้ไปซักสองสามชั่วโมง keyboard มันร้อนมาก ๆ ดมดูคล้ายจะมีกลิ่นใหม้นิด ๆ ด้วยซ้ำ ก็เลยต้องเปิดออกมาจัดตำแหน่งใหม่

4. เทป 3M ชนิดขุ่น ชนิดที่ลอกออกแล้วไม่มีกาวติด ช่วยได้เยอะ แม้มันจะไม่เหนียวมากนักแต่เวลาดึงเข้า ดึงออก สบายใจครับ

5. ระวังจุกยางที่ปิดหัวน๊อตบริเวณจอหาย เพราะของผมหายไป สีดำสองอัน สีขาวหนึ่งอัน เลยไม่สวยเลย ถ้าเป็นไปได้นั่งทำคนเดียวอย่าให้ใครมาใกล้ โดยเฉพาะคนมาถามโน่นถามนี่เค้าอาจจะติดเอาของ ๆ เราไป

6. เครื่องมันทนกว่าที่เราคิดเยอะ ผมช๊อตตั้งหลายที บางครั้งเครื่องติดอยู่ดี ๆ ขยับเคสนิดเดียวดับซะแล้ว แต่เปิดออกหาจุดช๊อต แก้แล้วมันก็ติดได้อีก ดังนั้นไม่ต้องกลัวครับ ทำ ๆ ไปเหอะ มันไม่พังง่ายอย่างที่คิด

ตอนนี้ผมใส่ hub 4 port แต่ใช้แค่สอง port สำหรับ BT กับ touch screen อีกสอง port คงปล่อยทิ้งไว้ ยังคิดไรไม่ออก เพราะแค่นี้ก็รู้สึกว่าแบตมันหมดเร็วกว่าเดิมพอควรเลยหละ (คิดไปเองปล่าวไม่รู้นะ)

ครั้งหน้า ถ้ายังคิดไม่ออกว่า 2 port ที่เหลือจะใส่อะไรผมคงเอา hub ออก แล้วบัคกรีมันตรง pci -e ไปเลย น่าจะประหยัดไฟลงได้ซักนิด

ps.: touch screen ผมใช้รุ่นนี้ครับ ebay bid มาในราคา 35 เหรียญ ค่าส่ง 25 เหรียญ เข้าเมืองไทย ไม่มีภาษีครับ(ยืนยันได้เพราะของผมกล่องถูกเปิดโดยเจ้าหน้าที่ศุลกากรแล้ว แต่ไม่มีใบภาษีมาเรียกเก็บ แสดงว่าจนท.เค้าเห็นแล้วว่าเป็นอะไร ถ้ามันต้องสำแดงคงไม่ปล่อยผมลอยนวลแน่ )

ขอให้โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 22:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ในที่สุดก็เอา touch screen ใส่ได้ (ไม่มีรูปนะครับ)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ เห็นโมกันสนุกสนานแล้วคันไม่คันมือจริงๆ เลย อยากใส่ Bluetooth กับ Touch screen เท่านั้นแหละครับ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 22:40

Re: ในที่สุดก็เอา touch screen ใส่ได้ (ไม่มีรูปนะครับ)
มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
เห็นแล้วอยากโมเหมือนกัน Touchscreen ตัวนี้ตอนประกอบ case คืนแล้วมีปัญหาเรื่องความสูง เหมือนของคุณ senee หรือเปล่าครับ ต้องตัดแต่ง case เพิ่มหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 31/1/2008 23:44
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
อยากดูรูปตอนโมเสร็จแล้วอ่ะครับ คุณ treerachai
ไม่ทราบว่าเครื่องปิดสนิทหรือเปล่าครับ
แล้วต้องตัดแต่งเคสช่องภายในเหมือนของพี่ seene หรือเปล่าครับ
อยากได้แบบเปลี่ยนแล้วลงล๊อคบล๊อคเดิมพอดีเลยอ่ะครับ

ว่าแต่ไม่มีคนโมจอ 8 นิ้ว ขนาดใหญ่กว่านี้มาใส่บ้างหรือครับ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 11:41

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ยินดีด้วยครับที่โมสำเร็จแล้ว
ผมว่าตัว4wireนี่น่าจะช่วยเรื่องความสูงได้เยอะนะครับ
ของผมต้องค่อยๆปิด เพราะพาเนลมันเกินขอบไปเยอะ
นึกออกว่าจะเอาอะไรใส่สองพอร์ตที่เหลือแล้วก็ลุยเลยนะครับ

เอ้อ...ว่าแต่มีการทำอะไรกับสายแพรที่ออกจากทัชพาเนลป่าวครับ

โพสเมื่อ : 1/2/2008 13:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ปิดแล้วเผยอนิดนึง น้อยมากครับ
ตัว touch panel จะใหญ่กว่าจอนิดนึง แต่ไม่เป็นปัญหาไม่ต้องโมฝาปิดอะไรทั้งนั้น แค่วางลงไปแล้วก็ออกแรงกดฝาให้ล๊อคนิดนึงก็เข้าแล้ว

ตอบคุณ senee สาย touch panel ก็แค่เอาหัวต่อมันออกครับแล้วก็พับสายไปมาให้มันวางลงไปได้เท่านั้นเอง (สายแพรจะอยู่มุมขวาล่าง แล้วต่อสายเข้า controller ที่อยู่ด้านซ้าย ตอนแรกผมจะหมุน touch panel ให้สายไปอยู่ข้างเดียวกัน ซึ่งสายมันจะไปอยู่มุมซ้ายบนแต่มันติดลำโพงพอดี เลยต้องเดินสายข้ามแทน)

โพสเมื่อ : 1/2/2008 13:29

กลุ่ม:
สมาชิก
คุณ treerachai ครับ อยากรบกวนขอรุ่นและ Link web ที่ซื้อ Touch Screen ด้วยครับ ผมจะสั่งมาโมบ้างอ่ะครับ ฮิ ฮิ อยากลองครับ และไม่ทราบว่า คุณ treerachai และคุณ senee อยู่กรุงเทพหรือเปล่าครับ หากติดปัญหาอาจจะขอนัดเจอรบกวนด้วยอ่ะครับ (ถ้าทั้ง 2 ท่านสะดวกไม่ว่าอะไรนะครับ)

โพสเมื่อ : 1/2/2008 15:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

pojipoji เขียนว่า:
คุณ treerachai ครับ อยากรบกวนขอรุ่นและ Link web ที่ซื้อ Touch Screen ด้วยครับ ผมจะสั่งมาโมบ้างอ่ะครับ ฮิ ฮิ อยากลองครับ และไม่ทราบว่า คุณ treerachai และคุณ senee อยู่กรุงเทพหรือเปล่าครับ หากติดปัญหาอาจจะขอนัดเจอรบกวนด้วยอ่ะครับ (ถ้าทั้ง 2 ท่านสะดวกไม่ว่าอะไรนะครับ)

http://search.ebay.com/_W0QQfgtpZ1QQfrppZ25QQsassZfidoQ2ddido999

โพสเมื่อ : 1/2/2008 23:50

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ผมอยู่ชลบุรี ศรีราชา ครับผม

โพสเมื่อ : 2/2/2008 10:26

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

theerachai เขียนว่า:
อ้างถึง:

pojipoji เขียนว่า:

http://search.ebay.com/_W0QQfgtpZ1QQfrppZ25QQsassZfidoQ2ddido999

ขอบคุณมากครับผม

โพสเมื่อ : 2/2/2008 15:52

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
ผมอยู่ชลบุรี ศรีราชา ครับผม

เสียดายครับ นึกว่าคุณ senee อยู่หรุงเทพเผื่อจะได้ไปขอวิชาครับ
เหอ เหอ อดเลย

โพสเมื่อ : 2/2/2008 15:53

[ค้นหา ขั้นสูง]