เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนเช็คทีนะครับ..เกี่ยวกับอาการกระพริบของจอ แอสปายวัน SSD 8GB
มือสมัครเล่น
30/5/2009 21:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
วันนี้ เพิ่งสังเกตว่า เครื่องแอสปาย วัน ตัวเดิมๆ ไม่ได้โม...เวลาหรี่แสงจอลงต่ำสุด พอเปิดเพลงจาก วินแอมป์ หรือ วินโดวส์มีเดียเพลเยอร์ ที่ระดับความดังสูงหน่อย หรือลองเปิดสุดเลย แสงจอจะกระพริบบ้าง (ไม่มาก) แต่ถ้าเพิ่มแสงอีกสัก 1-2 สเตป แสงกระพริบจะสังเกตได้น้อยลงหรือหายไป.. ของท่านเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ ของผมเป็นทั้งตอนใช้งานกับแบ็ตและเสียบไฟบ้าน

จริงๆ ผมมีสองเครื่อง เครื่องนี้เป็นของน้องที่ผมอาสาเปลี่ยน SSD ให้เขา แทนตัวเดิมที่เสียไป..(อภินันทนาการจากช่างอ้น ขอบคุณอีกทีครับ) เครื่องของผม (ซึ่งตอนนี้คนอื่นยืมไปใช้) ผมรู้สึกว่าไม่มีอาการที่ว่าข้างต้น หรือผมไม่ทันสังเกตก็ไม่รู้

เลยอยากรบกวนท่านที่มี แอสปายวัน ตัว SSD 8GB ลองดูทีว่า ตอนหรี่แสงต่ำสุด เปิดเพลงดังหน่อย จอแสงกระพริบบ้างหรือเปล่าครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 26/2/2010 23:24
Memory 1.5GB
Battery: 3+6 Cell <Genuine>
SDHC 8+8
WinXP SP2, FlashPoint B3P1
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนเช็คทีนะครับ..เกี่ยวกับอาการกระพริบของจอ แอสปายวัน SSD 8GB
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองอัพเดท bios ดูครับ bios รุ่นเก่าๆ จะมีอาการนี้

โพสเมื่อ : 27/2/2010 0:02

Re: รบกวนเช็คทีนะครับ..เกี่ยวกับอาการกระพริบของจอ แอสปายวัน SSD 8GB
มืออาชีพ
26/11/2008 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
เครื่องสีอะไรครับ ถ้าสีน้ำเงิน จะมีอาการอย่างว่า เท่าที่เจอมานะครับ
ผมเคยโม
ส่วนใหญ่แล้วบอร์ด REV.F จะเป็นซะมาก (ส่วนใหญ่เครื่องสีน้ำเงิน)
บอร์ด REV.E จะไม่มีอาการอย่างว่าครับ (เครื่องสีขาว)

หรือว่าเป็นกับบางเครื่องก็ไม่ทราบ แต่ผมเจอมา 4-5 เครื่องละ

โพสเมื่อ : 27/2/2010 3:35

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
เคยเป็นอยู่ แต่พออัพเดทไบออสก็หาย

โพสเมื่อ : 7/3/2010 0:44
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/2/2009 20:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 139
ของผมก็เป็นครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2010 12:40
WINDOWS 7 ULTIMATE

30/5/2009 21:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
-ลืมไปเลย ว่าตั้งกระทู้นี้ไว้ ตกลงผมไม่ได้อัพเดทไบออสครับ ปล่อยไปยังงั้นเลย เพราะน้องเจ้าของเครื่องเขาไม่ซีเรียส ปกติเขาจะปรับจ้าๆ สัก 3 ขีดล่ะครับ เลยไม่ค่อยเจออาการที่ว่า..ขอบคุณทุก คคห. ครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2010 16:48
Memory 1.5GB
Battery: 3+6 Cell <Genuine>
SDHC 8+8
WinXP SP2, FlashPoint B3P1

มืออาชีพ
22/12/2008 23:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
เรื่องนี้ทางเมืองนอกสรุปกันว่า

เป็นที่หน้าจอยี่ห้อ AUO ที่อยู่ในเครื่องครับ
มีบางล็อตที่มีปัญหา เมื่อหรี่หน้าจอให้ส่วงน้อยๆ ทำให้ Acer ออกไบออสมาใหม่
เพื่อแก้ปัญหานี้และปัญหาอื่นๆด้วย วิธีการของ Acer คือ บังคับให้หน้าจอล็อตที่
พบว่าไม่มีปัญหา สามารถหรี่ลงต่ำได้ แต่หน้าจอล็อตที่มีปัญหาและบางล็อต
ที่อาจจะไม่มีปัญหา แต่ไม่ได้ระบุไว้ในไบออส จะหรี่ลงต่ำมากไม่ได้ครับ
หลายๆท่านที่ได้อัพไบออสชุดหลังๆ แล้วบางคนอาจจะพบว่า มันหรี่ลงช่วงท้ายๆไม่ค่อยเห็นผล
ก็เพราะเหตุผลนี้นั่นเอง

โพสเมื่อ : 8/3/2010 13:52

[ค้นหา ขั้นสูง]