เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนถามเรื่อง Eee 701 ทีครับ งง
มือใหม่
12/3/2010 17:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
รบกวนท่านผู้ที่รู้ทุกท่านผมเป็นสมาชิกใหม่
มีปัญหาเรื่องการใช้ eee 701 ครับ xp 4G

1 เครื่องผมเดิมมีแรม512 ผมไปอ่านในเว็บมามีคนบอกว่าเจ้าตัวนี้เพิ่มแรมได้สูงสุด 2 G 667 ผมก็เลยไปเพิ่ม แล้วผลปรากฏว่า ตายไปเลยครับ
รันวินโดวส์ไม่ขึ้น เวลาบูทขึ้นบลูสกรีนก่อนเลยเข้าเซฟโหมดไม่ได้
ลองเอาแรมตัวเก่ามาใส่ก็ไม่ได้เป็นเหมือนกัน ผมก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับไฟล์วินโดวส์ เนื่องจากแรมตัวนั้นแน่ เลยลงวินโดวส์ไหม่
แล้วซื้อแรมมาใหม่ 1G คราวนี้แจ่มครับ ไปได้สวยเลย
อยากถามว่าอันที่จริงแล้วมันเป็นอะไรครับเหตุการณ์นี้

2 เครื่องผมพอลงวินโดวส์ใหม่ก็มาเลยครับปัญหาพื้นฐาน
คือเรื่องไดรเวอร์ ผมหาไดรเวอร์มาลงครบแล้วแต่ว่าเครื่อง
มีบางอย่างที่ขาดหายไปไม่เหมือนตอนที่ซื้อมา
Utility ของ asus ที่เอาไว้เปิด-ปิดกล้อง-ไวเลส -ปรับขนาดหน้าจอ
หายไปครับเจ้าตัวนี้เดิมทีตอนเปิดเครื่องขึ้นมามันจะอยู่ที่ล่างขวา
ของเครื่องครับ ผมจะหาได้จากที่ไหนหรือต้องแก้อย่างไร

3 ผมเปิดกล้องไม่ได้ครับ มันบอกว่า

Creation of the preview failed

Please check the device connectionand make sur that the device is not being used by
another application or user
ผมต้องทำอย่างไรครับ

4 เรื่องความละเอียดหน้าจอครับ

คือว่ามีคนบอกว่ามันลงเกม GTA 3 -Vice city ได้ผมก็เลยไปค้นดูสเปค
ของเกมนี้ ปรากฏว่ามสเปคเกมก็รองรับครับ ใน You Tube ก็มีคนไปโพสตัวอย่างไว้เพียบเลย เห็นเขาเล่นแล้วอยากเล่นครับ ก็เลยลง
แต่ลงแล้วปรากฏว่า มันบอกว่า

cannot find 640x480 video mode

มันคืออะไรครับ แล้วผมทำไมเล่นไม่ได้ ต้องแก้อย่างไรครับ

ผมต้อบขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับท่านผู้รู้ทุกท่านนะครับที่ช่วยตอบ
ผมปวดหัวมากกับเรื่องนี้ ขอให้ท่านที่ช่วยผมและท่านที่เขามาอ่านได้ปัญญากลับไปทุกคนครับ

โพสเมื่อ : 12/3/2010 18:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนถามเรื่อง Eee 701 ทีครับ งง
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 126
1. เดาว่าแรมตัวนั้นมีปัญหาครับ แรมไม่ดี

2. ต้องลง ACPI ก่อนลงไดรเวอร์มั้ง

3. ถ้าลง ACPI จนตัวเปิดปิดหน้ากล้องขึ้นมาที่เทรย์ น่าจะใช้ได้ครับ

4. 701 สามารถปรัรบความละเอียด 800 จนถึง 1024 ได้แบบบีบอัดหน้าจอครับ
ลองหาไดรเวอร์ intel ตัวใหม่ลงดูครับ

ลองหา win7แบบตัวเล็ก 2G ลงดูครับ ใช้ได้ดีเลย

โพสเมื่อ : 14/3/2010 18:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนถามเรื่อง Eee 701 ทีครับ งง
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/3/2010 14:12

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แต่ทำแล้วกล้องยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม

โพสเมื่อ : 18/3/2010 14:33

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถอน driver ออกให้หมดทุกตัว แล้วเริ่มจาก ACPI เป็นตัวแรก (สำคัญมาก) แล้วกล้องจะมาเอง อ้อ เข้า bios ไปดูด้วยว่าโดนปิดกล้องไปหรือเปล่า ส่วนเรื่องแรม น่าจะเป็นปัญหามันไม่เข้ากัน

ตัว ulility ปรับหน้าจอลองค้นคำว่า eeectl ดูครับ

โพสเมื่อ : 18/3/2010 14:44

[ค้นหา ขั้นสูง]