เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: Zenithink แท็บเบล็ทแอนดรอยด์คู่แข่ง iPad อีกราย
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
กลับมารายงานผลครับ...

ก็เป็นอันว่าผมได้รับเจ้าAndroid 2.1 ที่บรรจุในแท็บเบล็ต 10"มาเรียบร้อยแล้ว เลยเข้ามาแจ้งผลหลังจากใช้งานมาได้เกือบหนึ่งวัน
ตัวนี้ผมคงไม่ทำเป็นรีวิวนะครับ เวลา(นอน)ไม่พอ... :)

เริ่มกันเลย... หลังจากเปิดกล่องออกมา ก็เจอน้องแอน(ดรอย)นอนหงายหน้าเอาหน้าจอขึ้นบน มีแค่ฝากล่องกับแผ่นโฟมบางๆปิดไว้ เอาว่าถ้ามีอะไรมาทิ่มแทงกล่องด้านบน ก็เป็นอันหน้าจอแตก โชคดีที่น้องแอนของผม รอดปลอดภัยมาได้ (ผู้ผลิตน่าจะจัดวางให้มันปลอดภัยกว่านี้หน่อย)

หยิบน้องเค้าขึ้นมาเบาๆ ดูแล้วมันเล็กๆยังไงไม่รู้ เลยไปเอาไม้บรรทัดมาวัดหน้าจอ เอ้อ... มันก็10"นั่นแหละ (ยังงงตัวเองว่าจะเช็คทำไมตรงนี้น่ะ) ก่อนเปิดเครื่อง ลองสังเกตุดูกายภาพของน้องเค้าก่อน....

วัสดุที่ใช้... อืม... มันเหมือนของเล่น การประกอบไม่ดีเท่าไหร่ มีบางจุดที่กดแล้วก๊อบแก๊บ แต่ก็ไม่เยอะ อยู่ในระดับพอรับได้ หน้าจอแบนราบ เอานิ้วจิ้มเล่นๆ โอ๊... ใช้เป็นหลักฐานรอยนิ้วมือได้เลย เห็นทุกเส้นของรอยนิ้ว ดีที่หน้าจอไม่เงามาก ใช้แทนกระจกส่องเงาไม่เวิร์ก

หน้าตา... มันคล้ายไอ้แป๊ด(iPad)จังวุ้ย สงสัยเกิดมาคู่กัน แต่น้องแอนจะสูงกว่า(เพราะหน้าจอเป็น16:9ไม่ใช่4:3) และอวบ(หนา)กว่าไอ้แป๊ดนิดหน่อย ด้านหลังเป็นสีเงินโล่งเตียน ดูแล้วสีที่พลาสติกน่าจะลอกถ้าใช้ไปนานๆ ส่วนน้ำหนักก็ถือได้ว่าเบาใช้ได้ เอาสองปลายนิ้วคีบเหวี่ยงไปมาได้สะดวก

ปุ่มกดกับช่องต่างๆค่อนข้างพร้อม ส่วนใหญ่อยู่ด้านขวามือกับด้านบนของขอบเครื่อง ด้านขวามีรูเสียบอแดปเตอร์, ช่องUSB OTG(ใช้ต่อกับคอมฯและอุปกรณ์บางอย่าง), USBธรรมดา, รูเสียบหูฟัง, รูรีเซ็ต และรูไมโครโฟน สรุปด้านขวามีหกรูด้วยกัน

มองไปด้านบน จากซ้ายมาเจอรูเสียบ MicroSD(หรือTF)ก่อน ตามด้วยปุ่มเปิดปิด, รูเสียบกล่องแลนแบบสาย, จบที่ปุ่มเร่งกับลดเสียง ก็มีด้วยกันสองรูกับสองปุ่มที่ด้านบน

ด้านล่างเป็นลำโพงสองฝั่ง ด้านซ้ายมีสองรูบนล่างของขอบ ไม่รู้รูอะไร น่าจะใช้ถอดฝาหลัง ไว้จะลองเสียบดูทีหลัง เอ้า,,, ลืมซะด้าน ด้านข้างของหน้าจอมีปุ่มเดียว นึกภาพปุ่มที่ข้างหน้าจอของไอ้แป๊ดละกัน เหมือนกันเด๊ะๆ

คงพอสำหรับรูปร่างหน้าตาแล้ว มาดูที่อยู่ข้างในมั่ง...
ว่าแล้วก็กดปุ่มเปิดเครื่อง..... กดปุ่ม.... กด.... กด... กด....
เอ๊า... นิ่งสนิด (สังเกตุเหงื่อผมเริ่มซึมตามใบหน้า) เฮ๊ย.... ตื่น.....
เอาใหม่... หาอะไรมาเสียบปุ่มรีเซ็ต เสียบ... นิ่ง.....
กดปุ่มอีก.... เฉย....
เสียบด้วยกดปุ่มด้วยเอ๊า.... นิ่งสนิด....
งานเข้าแล้วเรา... ไมมันไม่ติดเนี่ย ได้ส่งคืนแหงเลยงานนี้...

นึกขึ้นได้ เอาอแดปเตอร์มาเสียบ ไฟแดงติด กดใหม่.... โอ๊ว.... มาแระ บูทเข้าโอเอส แว่บแรกที่ดูคือระดับแบต... กรรมจริงๆ มันไม่ได้ชาร์จไฟมาเลยสักนิด เป็นตัวแรกเลยที่เจอว่าแบตเกลียงขนาดนี้ (ปรกติยังไงก็ต้องชาร์จไฟมาครึ่งนึง ยิ่งเป็นแบตแบบ Li-on ยิ่งห้ามปล่อยไฟหมดแบบนี้ ไม่งั้นแบตอาจพัง) รู้อย่างงี้ผมก็เลยกดปิดเครื่องไปก่อน แล้วก็ปล่อยเธอนอนชาร์จไฟไป ก็ดีไปอย่าง เธอคงเหนื่อยกับการเดินทาง ปล่อยให้พักชาร์จไฟให้เต็มปรี่ เสร็จเมื่อไหร่ คงโดนผมจัดการอะไรอีกแยะ...

เอาแค่นี้ก่อนครับ แหะๆ ยังไม่ได้เห็นอะไรเลย ขอไปหาอะไรกินก่อน แป๊บเดียวมาว่ากันต่อ..

โพสเมื่อ : 13/8/2010 7:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Zenithink แท็บเบล็ทแอนดรอยด์คู่แข่ง iPad อีกราย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มาปูเสื่อรอ ไปอ่านเว็บต่างประเทศ มีทั้ง feedback ดีและไม่ดี ยังไงฝากเช็คเรื่องแบตเตอรี่กับ USB ด้วยว่าทำงานถูกต้องไหม ต่อกับคอมพ์แล้วเห็นกันไหม แบตใช้ได้นานแค่ไหน โอเอสมีให้ Win CE 6.0 มาด้วยหรือไม่ อ้อ แล้วเสียบ 3G USB card แล้วใช่ได้ไหม แบบว่าสนใจตัวนี้เหมือนกัน แต่ยังลังเลระหว่างตัวนี้กับ Wits A81-E หน้าจอ 7" อยู่ ราคาพอๆ กัน

โพสเมื่อ : 13/8/2010 11:04

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
กินเสร็จแล้วก็ลืมเลย...ว่านัดกันไว้
ถึงไหนแล้วเนี่ย... อ่อ... ยังไม่ไปไหนเลยแฮะ... งั้นมาว่ากันต่อเลย

หลังจากเธอหลับอยู่นานจนไฟแดง(ไฟชาาร์จแบต)ดับไป ผมก็ปล่อยเธอนอนกินไฟอยู่อย่างนั้นอีกค่อนข้างนาน เอาน่า.... หลับชาร์จให้เต็มที่เลย
พอแน่ใจว่าทุกอย่างโอเค ผมก็กดปุ่มปลุกทันที
โอเอสก็เริ่มโหลด ภาพเพนกวินหน้าตาเจ้าเล่ห์ขึ้นมาทักทาย
บ่งบอกว่าน้องแอนเธอเป็นญาติๆกับลีนุกส์นั่นเอง
ใช้เวลาโหลดไม่ึถึงนาที ก็เข้ามาหนัาจอหลัก ดูเหมือนเอาแอนดรอยบนมือถือมาขยายใหญ่ ยังไงยั่งงั้น... มาว่าถึงความรู้สึกหลังจากได้สัมผัสกับน้องแอนจริงๆจังๆเป็นครั้งแรก ว่ากันไปทีละเรื่อง

หน้าจอ/ความสว่าง... ขนาดหน้าจอ10.2"มันก็ใหญ่สะใจจริงๆ ความละเอียดจอก็อย่างที่รู้กัน 1024x600 เลยทำให้เห็นอะไรๆได้เยอะกว่าทั่วไปที่มีแค่ 800x480 ส่วนเรื่องความสว่างไม่ค่อยจะสว่างแฮะ เปิดสุดแล้วลองเอาไปดูนอกบ้านก็มองไม่ค่อยเห็น คงไม่สู้แสงสักเท่าไหร่ อยู่ระดับเดียวกับอุปกรณ์ทั่วๆไป

แต่ที่แย่หน่อยก็เป็นเรื่องมุมในการมอง มองเยื้องไปแค่15องศา ก็เริ่มเลือนๆแล้ว ต้องมองตรงๆอย่างเดียว

การสัมผัส... อืม... ลื่นไหลดีเหมือนกันสำหรับความไวของการทัช ไม่รู้สึกสะดุดหรือติดขัดเลย การหมุนหน้าจอก็ทำได้ดี ถึงจะไม่ไวมาก แต่ก็หมุนจอไปได้รอบทิศ ความแม่นในการจิ้มก็เรียกว่าดีทีเดียวแหละ ไม่ค่อยมีแบบต้องจิ้มแล้วจิ้มอีก ลองพิมพ์ออนสกรีนคีย์บอร์ด ไม่ค่อยจะจิ้มแล้วผิด ความแม่นของจอทัชสอบผ่านฉลุย

เสียง... นี่ถ้าน้องแอนเป็นคน ผมว่าก็คงเป็นเกย์แหงๆ ก็เสียงเธอไม่เพราะเอาซะเลย ยิ่งถ้าเปิดดังๆยิ่งไปใหญ่ เสียงแตกให้เห็นเลย แต่เรื่องความดังของเสียงนี่พอได้ เพราะเธอมีลำโพงสองตัว ถึงจะตัวไม่ใหญ่ แต่ก็ดังพอใช้ได้ ถ้าจะให้ดีคงต้องให้เธอกระซิบใส่หู (เสียงหูฟังเอา)

อะไรนะ?? ไวไฟ... ไม่มั้ง ดูแล้วเธอคงไม่ไวไฟหรอก อิอิ ล้อเล่นครับ เรื่อง Wifi ต้องยอมรับจริงๆว่า "ไม่เวิร์ก" เพราะระยะที่รับสัญญาณได้ค่อนข้างสั้น เข้าใจว่าสายรับสัญญาณไวไฟข้างในคงไม่มีหรือไม่ดีพอ ลองออกห่างจากเราเตอร์แค่ไม่ถึงสิบเมตร สัญญาณก็หลุดซะแล้ว (ทั้งๆที่โน๊คบุ๊คอยู่ติดกันยังมีสัญญาณเต็มอยู่เลย) ตรงนี้ไม่รู้ว่าเป็นที่ฮาร์ดแวร์หรือซอฟท์แวร์เหมือนกัน คงต้องรอดูกันต่อไป ตอนนี้คงแก้ขัดได้อย่างเดียวคือ ใช้แลนแบบมีสายไปพลางๆ

ยูเอสบี... ต้องขออภัยจริงๆที่ผมไม่มี 3G USBมาทดลอง เลยไม่รู้ว่าใช้งานได้หรือเปล่า แต่เท่าที่มีข้อมูลคือเฟิร์มแวร์ในตอนนี้ยังใช้ไม่ได้ ต้องอัปเดทเฟิร์มแวร์ใหม่เสียก่อน ส่วนอุปกรณ์อื่น เช่น ฮาร์ดดิส, คีย์บอร์ด, เมาส์, ไวเลสคีย์บอร์ดและเมาส์ ใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

เล่นมีเดีย... เท่าที่ลองเล่นเพลง MP3 (128k->320k) ไม่เจอปัญหาอะไรเลย แสดงข้อมูล,ภาพหน้าปกของเพลงได้ครบถ้วน ส่วนไฟล์วีดีโอ ลองเล่นตั้งแต่ความละเอียด480p, 720p, 1080p เจอว่าขึ้นอยู่กับ Codec ของไฟล์ครับ ถ้าเป็น Divx/Xvid ก็ไปได้สบายมากๆ ขนาดลองหนัง Full HD ยั
งเล่นได้ลื่นปรื๊ดๆๆ แต่ถ้าไปเจอCodecยั่งAVCก็มีกระตุกให้เห็นชัดๆเลย ถ้าจะเอามาเล่นไฟล์วีดีโอ ก็แค่เลือกไฟล์ที่มันมี Codec ให้แม็ชก็เล่นได้สบายๆ

อ่านPDF อันนี้ยอมรับว่าดีมากๆ เปิดไฟล์อีบุ๊คใหญ่ๆขึ้นมาอ่านได้สบายๆ พลืกเปลี่ยนหน้าก็ลื่นดี ใครที่หาแท็บเบล็ตเอามาอ่านอีบุ๊ค(PDF) ก็เรียกว่าเวิร์ดสุดๆ

ซอฟท์แวร์อื่นๆ ยังไม่ได้ลองเท่าไหร่เลย แต่ที่แน่ๆคือมันไม่มีมาร์เก็ต แต่ก็จะมี SlideME ที่ลักษณะคล้ายๆมาร์เก็ตไว้ให้ใช้แก้ขัด ไม่รู้เมื่อไหร่มันจะมีมาร์เก็ตแบบสมบูรณ์แบบเหมือนกัน ผมคงแก้ขัดด้วยการโหลดไฟล์ APK มาลงเอาเอง

ภาษา... เธอรู้จักแต่ภาษาอังกฤษ ภาษาไทยเป็นสี่เหลี่ยมล้วนๆ อันนี้คงต้องจัดการลงฟอนต์กับคีย์บอร์ดภาษาไทยกันเอาเองล่ะครับ

ความอึด... เท่าที่ลองชาร์จเต็มแล้วเล่น เปิดไวไฟตลอด ก็เล่นได้สี่ชั่วโมงสบายๆครับ ความอึดถือว่าใช้ได้

เฟิร์มแวร์กับโอเอส... ผมโหลดมาหมดแล้ว ทั้ง WinCE6 และ Android อีกหลายเฟิร์มแวร์ อัปเฟิร์มแวร์กันบ่อยเหมือนกันครับ ไล่ตั้งแต่ 0708, 0804, 0809 แล้วก็คงตามมาเรื่อยๆ ปัญหาที่มีก็คงถูกแก้ไขไปเรื่อยๆ

ผมยังไม่ได้ลองแฟลชเฟิร์มแวร์หรือ WinCE เพราะตอนนี้หาเครื่องที่เป็น Windows XP ในบ้านไม่ได้เลย ดันเปลี่ยนเป็นWin7ไปหมดแล้ว คือพอเราเสียบสาย OSB OTG จากน้องแอนเข้าคอมฯ มันจะถามหาไดร์เวอร์ที่ตอนนี้มีแต่ของ WinXP ก็เลยยังลองไม่ได้

ปิดท้ายนิดนึง... ตอนนี้เริ่มได้ข่าวว่ามีคนทำ Android 2.2 (Froyo) สำหรับเจ้าตัวนี้อยู่ ถ้าไม่ติดขัดอะไรมาก ก็คงจะอัปได้ล่ะครับ ก็ขอจบการรีวิวแบบเรื่อยเปื่อย ปนมั่วซัวของน้องแอนเอาไว้แค่นี้ บ๊าย...บาย

โพสเมื่อ : 13/8/2010 13:07
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เรื่อง wifi เห็นฝรั่งเขาบัดกรีสายอากาศให้ยาวขึ้น รับสัญญาณได้ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด http://www.slatedroid.com/zt-180/4310-how-improve-your-wlan.html

โพสเมื่อ : 13/8/2010 13:23

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
แหม... เจอเว็บเหมือนผมเลย
และผมเตรียมสายไว้แล้วด้วย กำลังจะจัดการอยู่พอดีเชียว
อิอิอิ

ปล.สงสารน้องแอนเค้าเหมือนกัน แต่ก็ดีกว่าขาดเน็ตอ่ะนะ
อ่อ... การ์ดไวเลสที่อยู่ด้านในสายมันไม่สั้นหรอกครับ มันไม่มีสายตะหาก
ทำไปด้าย.... คือมันใช้เส้นลายปริ้นที่วิ่งอยู่บนบอร์ดเป็นตัวรับ มันก็เลยรับไม่ค่อยจะได้ไงครับ

โพสเมื่อ : 13/8/2010 16:39

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ขอบคุณครับ เขียนได้น่าติดตามมากๆ กำลังหาอยู่เหมือนกัน ช่างสันหา ของเล่นมาเล่นให้คนอื่นอิจฉา ว่าแต่ว่า ของทุกชิ้นนี้ ต้องผ่านมือถอดเสือผ้าน้องเค้าหมด มือซนจริงๆ

โพสเมื่อ : 13/8/2010 21:32

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เด๋ววันนี้ผมจะลองแฟลชWindows CE6.0 หรือไม่ก็โมสายไวเลสแลนครับ
เสร็จแล้วได้ความยังไงมาบอกอีกที

โพสเมื่อ : 14/8/2010 4:22

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มาอัปเพิ่มเติมครับ....
ตามที่บอกไว้ตอนเขียนคราวก่อน ผมอัปเฟิร์มแวร์ไม่ได้เพราะดันไม่มีเครื่องที่ใช้ WindowsXPอยู่เลย
ก็เลยกะว่าจะลงWinXPในเครื่องโน๊คบุ๊คเก่าที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน(แต่ก็ดันไปอัปเป็นWin7)
จะได้ลองเฟิร์มแวร์ทั้งที่เป็น WindowsCE6 กับ Android ที่ออกมาไม่กี่วันนี้
ตอนกำลังควานหาแผ่นลงวินโดวส์อยู่ ก็นึกขึ้นได้ว่าเฮ้ย...ผมมีWinXPอยู่นี่หว่า
ลืมซะสนิดเลย เพราะเครื่องนั้นผมติดตั้งใช้งานแบบแทบไม่ได้เห็นหน้าตาของOS เลยลืมไปสนิด
ซึ่งมันก็คือ WindowsXP ที่อยู่ในรถผมนั่นเอง....
แหะๆ ขอไม่เล่าต่อนะครับว่าทำไมมันไปอยู่ในรถผมได้
สนใจก็ตามไปดูลิงค์เอาเองละกัน

คอมทูคาร์ มายคาร์พีซี

ก็เป็นอันว่าไม่ต้องลงวินโดวส์แล้ว
จะรอช้าอยู่ใย จูงมือน้องแอนขึ้นรถโดยทันที...
Open in new window

นี่คือWinXPตัวสุดท้ายที่ผมเหลืออยู่ ส่วนด้านบนก็เป็นคีย์บอร์ดกับทัชแพ็ดไร้สายที่ใช้

การอัปเดทเฟิร์มแวร์ทำได้ง่ายมากๆครับ
คือเสียบสายยูเอสบีระหว่างคอมฯกับน้องแอน(ใช้พอร์ตOTG)
กดปุ่มด้านหน้าค้างไว้แล้วกดปุ่มพาวเวอร์ แค่นั้นแหละคอมฯก็จะเห็นน้องแอนแล้ว
ครั้งแรกที่ต่อก็ต้องลงไดร์เวอร์ก่อนครับ ตรงนี้แหละที่ Win7 มีปัญหา คือมันไม่มีไดร์เวอร์นั่นเอง
ลงไดร์เวอร์เสร็จก็เปิดโปรแกรม burntool คลิ๊กเลือกไฟล์ที่จะเบิร์น(แล้วแต่ว่าจะลง WinCE หรือ Android)

จากนั้นก็กดปุ่ม Start แล้วก็รอมันเบิร์นเสร็จ ใช้เวลาสักสองนาทีได้มังครับ เร็วทันใจดี
ถอดสายUSBก็รีเซ็ตเข้าเฟิร์มแวร์ใหม่ได้เลย

อันแรกที่ผมลองเบิร์นคือ Windows CE6
หลังจากบูตเสร็จเร็วมาก หน้าตาน้องแอนของผมก็เปลี่ยนไป....

อะไรเนี่ย สิบโมงแล้วเหรอ... ว้า... คงต้องขอตัวไปทำธุระก่อนนะครับ
เด๋วไม่นานกลับมาอัปต่อ ว่าด้วยเรื่องของ WinCE6 บนน้องแอน... ไม่ใช่ดิ... บนแท็บเบล็ตตัวนี้กันต่อ

โพสเมื่อ : 14/8/2010 10:10

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มาว่ากันต่อ ด้วยเรื่อง WinCE6 บนแท็บเบล็ตตัวนี้ (และคงคล้ายๆกันกับตัวอื่น)
จริงๆแล้วผมเป็นแฟนที่เหนียวแน่น(มาก)ของค่าย M$ ใช้กันมาตั้งแต่เป็น Windows 3.0, 3.1 จนมาถึง Windows 7
บนมือถือก็ใช้ตั้งแต่ WM2003 จนมาถึง WinMobile 6.5
แต่ตระกูล WinCE ที่ปรกติไว้ใช้กับพวกอุปกรณ์จิปาถะ ผมกลับไม่ค่อยได้สัมผัสกับมันเลย
จะมีก็ตั้งแต่ช่วงเป็น WinCE2 มาวันนี้ได้มาลอง WinCE6 ข้ามเวอร์ชั่นยาวเลย

หลังจากบูตขึ้นมา อย่างแรกที่ลองคือให้มันหมุนหน้าจอ
จับน้องแอนตะแคงข้าง, ตีลังกา, หมุนอีก 90 องศา
แต่ไม่ว่าผมจะพลิกแพลงไปทิศทางไหน น้องเค้าก็นิ่งสนิด
ไม่มีการหมุนหน้าจอตามทิศทางแม้แต่น้อย
เง้อ... เรื่องแรกก็เจออุปสรรคซะละ

จากนั้นก็ลองเปิดไฟล์เอกสาร, เล่นเพลง, เล่นวีดีโอ
อืม... อันนี้เค้าทำได้ดีในระดับนึง
ไฟล์วีดีโอเล่นด้วย Windows Media Player ได้หลายฟอร์แม็ต
ไม่ค่อยมีกระตุกให้เห็นสักเท่าไหร่ ลองไฟล์วีดีโอเกือบทุกแบบ
ตั้งแต่ VCD, DVD, 720p, 1080p โอ๊ว... เล่นได้ครบเลย
จะมีก็แต่บางฟอร์แมต เช่น mkv ซึ่งน้องเค้าทำหน้างงๆ ประมาณว่าไม่รู้จัก
(จริงๆตอนเป็น Android ก็ไม่รู้จักเหมือนกัน ไม่ถือเป็นข้อด้อยอะไร)

แต่... ตอนเล่นไฟล์วีดีโอ ถ้ากดเลื่อนหน้าถอยหลัง
มันชอบแฮงค์ คือหยุดเล่นไปเลย ปิดโปรแกรมก็ไม่ได้
ค้างมันอยู่ยั่งงั้น... ต้องปิดเปิดเครื่องยั่งเดียว

ลองต่อ... เซ็ตไวเลส ลองเข้าเน็ต
เปิดโฮมเพจก่อนเลย... สี่เหลี่ยมเต็มหน้าจอ
อ่ะนะ... ภาษาไทยยังใช้การไม่ได้ (แต่ต่อไปถ้าจะใช้WinCEก็คงลงฟอนต์ไทยได้ไม่ยาก)
แต่ตีย์บอร์ดไทยนี่คงต้องลำบากกับมันอีกหน่อย
ตรงข้ามกับแอนดรอย2.1 ที่คีย์บอร์ดภาษาไทยเป็นเรื่องง่าย
แต่การลงฟอนต์ภาษาไทยกลับเป็นเรื่องยาก(ถ้าrootไม่ได้)

ไหนเข้าเอ็มดูดิ๊... อืมๆ เวิร์กๆ ใช้ได้
ลองเปิด Youtube ก็เล่นได้ลื่นพอประมาณ
แล้วก็ลองเล่นอะไรๆอีกหลายอย่างเท่าที่นึกได้

สรุปสุดท้าย... ไม่เวิร์กอ่ะ
แค่หมุนหน้าจอไม่ได้ กับ เล่นไฟล์วีดีโอแล้วแฮงค์ก็เกินจะรับไหว
เป็นอันว่าได้แฟลชเฟิร์มแวร์กลับไปเป็นแอนดรอย ที่น้องเค้าเกิดมาเพื่อสิ่งนี้...

แอนดรอยที่ได้รับมากับตัวเครื่อง มันเป็นรุ่น 0708 (ซึ่งก็คือทำเสร็จวันที่ 8 ก.ค.)
ถึงตอนนี้มีเฟิร์มแวร์ออกตามหลังมาอีก2รุ่นแระ คือ 0804 กับ 0809
เด๋วคงลองเฟิร์มแวร์ที่มันใหม่กว่าที่มากับเครื่อง
อาจมีอะไรดีๆที่เปลี่ยนแปลงไป
ไปละครับ ได้ความยังไงกลับมาเล่าให้ฟังใหม่

โพสเมื่อ : 15/8/2010 8:07

มือสมัครเล่น
12/8/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ถ่ายรูปให้ดูบ้างสิครับ ท่าน senee
แบตใช้ได้แค่ 4 ชั่วโมงเหรอครับ ได้ลองถามคนขายหรือยังว่า มีแบตตัวใหญ่กว่านี้ไหม
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 15/8/2010 8:54

มืออาชีพ
15/8/2008 19:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 196
ขอคุณมากครับ อ่านสนุกดีครับมีลุ้นด้วย

โพสเมื่อ : 15/8/2010 11:42

มือใหม่
15/8/2010 16:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
อีกตัวนึงขายไปหรือยังครับ อยากซื้อต่อน่ะครับ

โพสเมื่อ : 15/8/2010 16:53

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ว๊า... งานเข้าและครับ
คือที่ก่อนหน้าผมสั่งไปซ้ำสองตัว แล้วยกเลิกตัวนึงไป
เพราะใช้เวลาเตรียมของช้ากว่าอีกตัวนึง
ปรากฏว่ายกเลิกใน Alibaba แล้ว แต่คนขายดันไม่ได้ตอบรับ
แล้วก็ส่งของออกมาจากฮ่องกงซะแล้ว
ก็เลยเป็นอันว่าอีกตัวนึงกำลังเดินทางมาหาผมอยู่
เฮ่อ... เจอสองเด้งสิงานนี้

เอาไงดีล่ะครับ ก็คงต้องปล่อยไปตัวนึง
ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไมพร้อมกันสองตัว
ก็เอาเป็นว่าขอปล่อยของในนี้หนึ่งตัวนะครับ

ส่วนราคา ผมคงไม่บวกอะไร เอาตามราคาที่ซื้อมานั่นแหละ
ก็คือ $195 คิดเป็นเงินไทยตก 6,240 บาท (คิดที่ $1=32บาท)
ราคารวมค่าส่งแล้ว ส่วนภาษีนี่ผมยังไม่รู้ครับ จนกว่าของจะผ่านศุลกากร
อันที่มาถึงแล้ว ผมโดนภาษีไป 850 บาท
แต่เอาเป็นว่าภาษีผมจัดการเองละกันครับ
ถือว่าชำระในความผิดพลาดของผมเอง
ส่วนราคาก็ปัดเป็น 6,000บาทถ้วนๆไปเลยละกันครับ
สรุปว่าไม่ว่าจะโดนภาษีเท่าไหร่
ก็เอาไปที่ 6,000 บาทแหละครับ
ดีกว่าเก็บไว้สองตัว...

อีกเรื่องที่ต้องแจ้งไว้ก่อนคือ
ผมจะไม่เปิดเครื่อง ไม่ทดลอง ไม่เทสตัวที่จะปล่อยเลยนะครับ
มายังไง ไปยั่งงั้น เพราะผมก็ไม่ใช่คนขาย เลยต้องขอไม่ทำอะไรกับมันดีกว่า
ส่วนถ้าของมีปัญหา ก็คงต้องติดต่อกับคนขายเอา
จะแจ้งข้อมูลให้อีกทีครับ

เห็นว่ามีคนโพสในกระทู้ว่าสนใจจะรับช่วงต่ออยู่สองท่าน
เอาตามลำดับการโพสนะครับ
คุณ I30Y
คุณ ICECYBOY
ถ้ายังสนใจอยู่ รบกวนPM มาละกันครับ

หากสองท่านไม่ได้โพสมาภายในวันที่ 19/8
ผมขอปล่อยให้คนอื่นเลยนะครับ
ส่วนของกะคร่าวๆว่าน่าจะมาถึงผมในช่วงวันที่ 20-21/8
พอดีผมจะเข้ากรุงเทพช่วงนั้น ถ้าสะดวกขอนัดรับของแถวๆรามคำแหง
หรือถ้าไม่ทันช่วงนี้จริงๆ ผมจะส่งEMSให้ครับ

ปล. เป็นไปได้ก็ศึกษาข้อมูล โดยเฉพาะข้อดีข้อเสียของมันไว้นะครับ
เพราะผมเองก็เพิ่งได้ลองไม่นาน ยังไม่รู้ข้อดีข้อเสียของมันทั้งหมด
ยกเว้นที่ลองแล้วโพสความเห็นไว้ในกระทู้นี้นี่แหละครับ

โพสเมื่อ : 16/8/2010 17:08

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
น่าสนใจดีจังคับ

โพสเมื่อ : 16/8/2010 18:17

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อืม น่าสนใจ หากสองท่านแรกสละสิทธิ์ ผมขอต่อคิวนะครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2010 16:06

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ลงภาษาไทยได้แล้วครับ
เล่นเอาเหนื่อย
ข้อความนี้ผมเขียนด้วยน้องแอนแหละครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2010 16:32

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
สรุปว่าทั้งสองท่านสละสิทธิ์นะครับ
เด๋วผมรอของมาถึง ตรวจความเรียบร้อยของอุปกรณ์ในกล่องก่อน
แล้วจะมาโพสอีกทีครับ

โพสเมื่อ : 19/8/2010 7:00

มือใหม่
15/8/2010 14:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
ใช้กับ aircard ได้หรือเปล่าครับ เพิ่งได้มาลองเล่นตัวนีง

โพสเมื่อ : 22/8/2010 17:17

มือใหม่
22/8/2010 22:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมสนใจครับขอเข้าคิวครับ

โพสเมื่อ : 22/8/2010 22:45

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ไม่ทราบว่า ซื้อจากที่ไหนไปครับ ebay?

โพสเมื่อ : 23/8/2010 12:32

[ค้นหา ขั้นสูง]