เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KATA KORI - ปวดบ่า
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ผ่านช่วงปีใหม่มาเนี่ย ก็สังสรรค์กันสนุกสนานเลยใช่มะ ป้าเอมก็เหนื่อยจนหลังขดหลังแข็ง
อ้อ ไม่ใช่ว่าอายุมากหรอกนะ 555 (ยังไงก็ไม่ยอมรับอ่ะ)
เอาเป็นว่า อาการของป้าเอมตอนนี้เค้าเรียกว่า...

คะ-ตะ? โคะ-หริ

KA-TA KO-RI

คำว่า คะ-ตะ? โคะ-หริ แปลว่า อาการปวดบ่า ค่ะ
สรุปว่า บ่าของเรามันเส้นตึง ก็เลยแข็งโป๊ก ทำให้เรารู้สึกเมื่อยล้าเป็นอย่างมาก

สาเหตูหลักๆของอาการ คะ-ตะ? โคะ-หริ ก็คือ...อยู่ในท่าเดียวต่อเนื่องกันนานๆ นั่นเอง
โดยเฉพาะท่านทั้งหลายที่ต้องทำงานหน้าคอมฯกันทั้งวันทั้งคืน
เพราะฉะนั้น เราก็ต้องพักบ้างนะคะ ลุกขึ้นมาเปลี่ยนอิริยาบถกันบ้าง...

วันนี้เซนเซย์ใจดี ?เอาวิธียืดคลายอาการปวดบ่ามาฝากค่ะ
 ? ?

และที่ดีที่สุด หาเวลาออกกำลังกายกันบ้างเด้อออออ

ขอขอบคุณภาพจาก www.arafuji.net/oneself/index.html

โพสเมื่อ : 4/2/2008 8:42

Re: KATA KORI - ปวดบ่า
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
นอกจากได้ความรู้ภาษาญี่ปุ่นแล้ว ยังได้ท่ายืดอีก ผมก็ปวดแขวนมาเป็นเดือนแล้ว เหมือนเส้นมันตึง ต้องพยายามยืดเส้นทุกว้ันเลยช่วงนี้

โพสเมื่อ : 4/2/2008 15:49

มือใหม่
26/8/2008 21:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
สวัสดีค่ะ พบกันโดยบังเอิญ จริงๆแล้วจะมาดูเรื่อง Asus Eee 1000 แต่ค้นไปค้นมา เก๊าะมาเจอเซนเซย์ คือพูดภาษาญีปุ่นได้บ้าง เพราะต้องใช้กับคนไข้ญี่ปุ่นค่ะ แต่ไม่เก่งเท่าเซนเซย์ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ Doozo yoroshiku Onegaishimus Doomo arigatou gozaimashita

โพสเมื่อ : 26/8/2008 22:34
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

maya เขียนว่า:
สวัสดีค่ะ พบกันโดยบังเอิญ จริงๆแล้วจะมาดูเรื่อง Asus Eee 1000 แต่ค้นไปค้นมา เก๊าะมาเจอเซนเซย์ คือพูดภาษาญีปุ่นได้บ้าง เพราะต้องใช้กับคนไข้ญี่ปุ่นค่ะ แต่ไม่เก่งเท่าเซนเซย์ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ Doozo yoroshiku Onegaishimus Doomo arigatou gozaimashita

ยินดีต้อนรับนักเีรียนใหม่ค่----า
มาเยี่ยมกันบ่อยๆนะคะ

โพสเมื่อ : 30/8/2008 22:14

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
หวัดดีค่ะ มาดึกเลย ขอโทษนะคะ พอดีช่วงนี้พักร้อน เลยถือโอกาศเถลไถลท่องโลกไซเบอร์ไปเรื่อยๆ ค่ะ อยากพักสมองบ้างเพราะเหนื่อยกับงานมามากแล้ว วันนี้ทักทายแค่นี้ก่อนนะคะ おやすみなさい。

โพสเมื่อ : 1/9/2008 23:28
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อ้างถึง:

maya เขียนว่า:

ผมว่า พูดกับคนไข้ญี่ปุ่นได้นี่ ก็เก่งมากๆอยู่แล้วครับ เพราะผมคิดว่า ไอ้อาการต่างๆมันน่าจะมีคำศัพท์เยอะมากเลย ถ้ารู้หมด ก็เก่งสุดๆแล้วครับ

โพสเมื่อ : 3/9/2008 12:28

มือใหม่
10/9/2008 12:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
หวัดดีค้าบ
คอนนิจิวะ

กำลังหาพวกเว็บสอนภาษาญี่ปุ่นครับ
จะใช้คุยเล่นกะเพื่อนที่เค้าไปเรียนมาน่ะครับ
แล้วก็มาเจอบอร์ดแห่้งนี้ ศัพท์เยอะพอสมควรเลยครับ ขอศึกษาหน่อยละกันครับ

ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ
โดโซ โยโรชิกุ โอเนไกชิมัส

โพสเมื่อ : 10/9/2008 12:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

zeroza เขียนว่า:
หวัดดีค้าบ
คอนนิจิวะ

กำลังหาพวกเว็บสอนภาษาญี่ปุ่นครับ
จะใช้คุยเล่นกะเพื่อนที่เค้าไปเรียนมาน่ะครับ
แล้วก็มาเจอบอร์ดแห่้งนี้ ศัพท์เยอะพอสมควรเลยครับ ขอศึกษาหน่อยละกันครับ

ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ
โดโซ โยโรชิกุ โอเนไกชิมัส

ยินดีต้อนรับจ้----า

โพสเมื่อ : 12/9/2008 6:50

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คิดถึงเซนเซย์ อิอิ แบบว่าว่างก็มาแว๊บๆ มาแล้วก็แว๊บไป เฮ้อ....ก้อ งานและงานยุ่ง ค่ะ แต่ทุกวันนี้ก็หัดอ่านหัดเขียนด้วยตัวเองเพราะเซนเซย์ที่สอนภาษาญี่ปุ่นให้ก้อลาไปคลอดลูกแล้ว ก็เลยต้องหาเรียนเอาเองค่ะ ส่วนใหญ่จะเข้ามาเรียนกะเซนเซย์ ด้วยค่ะถ้าว่างเมื่อไรก็มา
   じゃ,  また。
                                マヤ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 20:54

[ค้นหา ขั้นสูง]