เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกันน้องวรรณ A110 หน่อยค่ะ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ตอนนี้ใช้มาได้เกือบๆ 2 ปีแล้วค่ะ ตอนซื้อแค่เพิ่มแรมเป็น 1.5 GB ทางร้านลงwindow xp มาให้เลยแล้วก็ไม่ได้ทำอะไรกับเค้าอีก ใช้มาเรื่อยๆ เพราะแค่เล่นเนทแล้วก็พิมพ์นิยาย

พอเกือบๆ ปีลำโพงในเครื่องเค้าแตก เลยส่งให้ทางศูนย์ซ่อม พอกลับมาก็ใช้ได้ปกติซักพักนึงจนลืมไปแล้วว่าประกันหมด ไม่ได้ซื้อต่อ แต่โอเคไม่เป็นไรเพราะั้ตั้งใจจะแกะเครื่องใส่ HDD อยู่แล้ว

ต่อมาลำโพงที่เพิ่งเปลี่ยนก็แตกเสียอีกครั้ง (ไม่ค่อยได้เปิดเพลงหรือทำอะไรเลยนะ ทำไมแตกง่ายจัง) แล้วก็ประจวบเหมาะกับอยู่ๆ เสียง(ที่แตก)ก็หายไปเฉยๆ เพราะหาไดร์ฟเวอร์ซาวด์นการ์ดไม่เจอ พอลงไดร์ฟเวอร์ใหม่ทีนี้เครื่องก็แจ้งเลยว่า windows delay write failed

ลองแก้อาการเบื้องต้นด้วยการฟอร์แมตแล้วก็ลง windows ใหม่ก็กลับมาใช้ได้ระยะหนึ่งก่อนจะเป็นอาการเดิมคือเสียงหายไปแล้วก็ขึ้น windows delay write failed ทีนี้แก้ยังไงก็ไม่หายแล้วค่ะ T^T

จนกระทั่งล่าสุดคือไม่แน่ใจว่าวินโดว์เค้าเสียหรือSSDเค้าพัง(น่าจะมีแบดคลัทเตอร์ด้วย) เพราะบูทเครื่องเข้าวินโดว์ไม่ได้แล้ว

ตอนนี้นั่งดูใจกันอยู่ ไม่รู้จะทำยังไงกับน้องวรรณดี รักเครื่องนี้มาก

คิดว่าจะซื้อ HDD sata มายัดใส่เค้า แต่ไม่แน่ใจว่าอาการ windows delay ฯ มันจะหายมั้ยคะ
แล้วก็ลำโพงในเครื่อง ต้องหาซื้อที่ไหนมาเปลี่ยน
สุดท้ายก็คิดว่าอยากจะติดบลูทูธให้กับเค้าด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำได้มั้ย ต้องหาซื้ออุปกรณ์ที่ไหนแล้วก็ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 29/6/2010 20:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกันน้องวรรณ A110 หน่อยค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ่านจากอาการแล้วเป็นไปได้ว่า SSD คงมีปัญหา หากเปลียนเป็น HDD น่าจะใช้งานต่อไปอีก ส่วนเรื่องลำโพงคงต้องปรึกษาช่างที่โม HDD ให้ช่วยดุให้ เรื่องบลุทูธง่ายที่สุดก็ซื้อที่เป็นตัวเล็กๆ หัวกุดๆ เสียบที่พอร์ท USB ค้างไว้ สามารถใช้งานได้เลย ไม่ต้องโมเครื่อง อันละไม่ถึงร้อยบาท

โพสเมื่อ : 29/6/2010 21:03

Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกันน้องวรรณ A110 หน่อยค่ะ
มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
งื้ม ผมก็ ใช้ น้องวรรณ 8 GB มา สองปี กว่าละครับ SD ก็มีปัญหา บางเหมือนกัน บางครั้งนึกว่า เสีย
เพราะ ดับๆ ติด ๆ

โพสเมื่อ : 29/6/2010 22:34

มืออาชีพ
19/5/2009 20:10
จาก เหนือสุดสยาม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
จะเปลี่ยนเป็น HDD หรือใช้ SSD อย่างเดิมก็ลองปรึกษาช่างอ้นดูครับ! ผมใช้เดิม ๆ มาปีครึ่งแล้ว ถึกดีจริง ๆ!

โพสเมื่อ : 30/6/2010 1:14
FlashFire : http://flashfire.org/xe/
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/2/2009 20:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 139
ผมใช้ได้ 1 ปี ssd พังปั๊บ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ hdd ครึ่งปีหละลื่นมาก

โพสเมื่อ : 1/7/2010 10:42
WINDOWS 7 ULTIMATE

มือสมัครเล่น
22/2/2010 13:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
เอา bt ใส่ในเครื่องก็ไม่ยากครับ แต่มันก็เสียช่อง usb ไป 1 ช่องเหมือนกัน ต่างกันตรงที่มันไม่โผล่ออกมานอกเครื่องเท่านั้นเอง

โพสเมื่อ : 1/7/2010 11:50

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้กำลังดู HDD มาใส่อยู่ แล้วจะติดต่อช่างอ้นให้แกะใส่นะคะ

ปล.แล้วลำโพงข้างในเค้าซื้อที่ไหนกันคะ

โพสเมื่อ : 1/7/2010 21:37

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
ร้าน mainboard service ที่zeer รังสิต น่าจะมีน่ะ

โพสเมื่อ : 8/7/2010 15:54

[ค้นหา ขั้นสูง]