เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เซ็ง...ครับ.....ถามท่่านที่เคยเอา Aspire Oneไปลง windows XP ที่ Acer พระราม3
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
พอดีวันจันทร์ที่ 19/7/2010 ที่ผ่านมาเอา Aspire D150 ที่มี Windows XP ลิขสิทธิ์ ไปลงใหม่ (ด้วยความที่สงสัยว่าทำไม acer ไม่แถมแผ่น cd windows หรือแผ่น Recovery มาให้หว่า เพราะมันยุ่งยากและไม่สะดวกในการเดินทาง)
พอนำเครื่องเข้าศูนย์ พนักงานก็บริการดีครับ พอถามวันที่รับ
พนง.บอกว่า "ปกติใช้เวลา 5-6 วันค่ะ"
เราแจ้งกลับว่า "ครั้งที่แล้วให้ลงใหม่แบบเดียวกันนี้ วันพรุ่งนี้ก็ได้เครื่องเลยน่ะ" พนักงานเสียงเข้มเลย ว่า"คงไม่ได้แน่นอนค่ะ จะโทรไปหาเมื่อเครื่องเสร็จค่ะ."
OK กลับบ้าน เราโทรวันรุ่งขึ้นน่าจะเสร็จน่ะ (ในความคิดเอออ๋อที่อยู่ในใจของเราเอง)
พอวันนี้ได้โทรเข้าศูนย์ ซึ่งใช้ความพยายามสูงมากๆ สายไม่ว่างจนถึงบ่าย 2โมง
ก็ได้โทรถามเช่นปกติ และได้รับคำถามกลับมาว่า
"นัดรับเครื่องวันจันทร์ที่ 26 ไม่ใช้หรือค่ะ"
"ผมไม่ได้นัดน่ะ และเครื่องแค่ลง OS ใหม่เอง ใช้เวลา 5-6 วันเลยเหรอ..." "ค่ะ..." เลยวางหูแบบอาการงงๆ และเซ็ง จึงทำให้มีคำถามในใจว่า

1. ครั้งแรกที่ให้ลงใหม่ กับครั้งที่สอง วิธีการลงมันต่างกันตรงไหน
2. ทำไมไม่ให้แผ่น OS มา ลูกค้าส่วนใหญ่คงไม่โง่ที่จะลงใหม่ไม่เป็น
3. หรือเพราะเป็นเรื่องปกติ ของการบริการ Acer หรือเปล่า

ขอบคุณที่รับฟังครับ หายเซ็งเพราะได้ระบาย

โพสเมื่อ : 20/7/2010 15:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เซ็ง...ครับ.....ถามท่่านที่เคยเอา Aspire Oneไปลง windows XP ที่ Acer พระราม3
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ส่วนใหญ่เขาจะทำเป็นไฟล์ image เก็บไว้ใน partition ที่ซ่อนไว้ หาก windows เอ๋อ ต้องการติดตั้งใหม่ ก็แค่สั่ง recover ใหม่ โดยมันไม่ใช่มาแค่ windows แต่มาพร้อม driver และการปรับแต่งต่างๆ แล้ว หากมีโปรแกรมใช้งานที่แถมมาด้วย มันก็มาพร้อมกัน ไม่ต้องเริ่มจากติดตั้ง windows ติดตั้ง driver และติดตั้งโปรแกรม

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ๋เขาก็ไม่แถมแผ่นกันแล้ว เป็นแทบทุกยี่ห้อ ยิ่งเครื่องราคาถูก เขาก็ยิ่งตัดต้นทุน แถมเน็ตบุ๊คมันไม่มี DVD ในตัว การแถมแผ่นมา อาจสร้างปัญหาให้ผู้ใช้มากขึ้้นด้วย

ส่วนเรื่องเวลาในการติดตั้ง windows ใหม่ที่ต้องการเวลาถึง 5-6 วันมันเป็นสิ่งสะท้อนประสิทธิภาพการทำงานของศูนย์บริการฯ แถมยังไม่พยายามพูดให้ลูกค้าเข้าใจ ถือว่าแย่มาก

โพสเมื่อ : 20/7/2010 15:37

Re: เซ็ง...ครับ.....ถามท่่านที่เคยเอา Aspire Oneไปลง windows XP ที่ Acer พระราม3
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ พี่มือเซียน
ด้วยความที่ใช้ Windows 7 แต่พอดีมี driver บางตัวผมไม่ support win 7 ครับ เลยต้องย้อนกลับไป XP เหมื่อนตอนซือ้มาใหม่ๆ แต่อีกนั้นแหล่ะครับ ทำไมไม่แยก drive C drive D ให้ลูกค้าด้วย ซือ้มาก็มี driveเดียวเลย ซึ่งสามารถเห็นว่า Acer ไม่เข้าใจลูกค้าจริงๆครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2010 15:47
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ในที่สุดก็ได้มาแล้วครับ หลังจากทิ้งไว้ที่ศูนย์เพื่อลง windows XP ใหม่ ทั้งหมดใช้เวลา 4 วัน จึงมีเรื่องที่งงๆ สงสัย และประหลาดๆ มาเล่าให้เพื่อนๆทุกท่านได้ทราบครับ

บ่ายสองโมงวันที่ 23/7/53
"มารับเครื่องซ่อมครับ"
"เชิญครับ ........ได้แล้วครับ เชิญพี่ TEST ก่อนครับ"
เปิดมาช่วง บูทมีข้อความภาษาอังกฤษ แปลพอคร่าวๆว่าท่านไม่ใช้admin ให้กด OK ด้วยความงงๆ ก็ OK แล้วก็บูท เข้า Windows เสียที ทิ้ง 2-3 นาทีซึ่งเป็นเวลาปกติของการรอ เมื่อเข้าก็กดดูที่ My Computer เพื่อดู Disk ปรากฎว่านาน นานมากๆเหมือนแฮงค์ จนให้เจ้าหน้าที่เรียกช่างซ่อมมาดู ช่างที่ซ่อมก็รับเครื่องกลับโดยบอกว่าอีก 1 ชม.มารับน่ะครับ

1 ชม.ต่อมา มารับเครื่องตามคำสัญญา เปิดลอง มีข้อความขึ้นเช่นเคย ลองเรียกMy Computer เพื่อดู Disk ปรากฎว่านานเช่นเคย รอได้เรารอได้คิดไว้ในใจ เฮ้เปิดได้แล้วจึงพบว่า
Disk c: ไม่มี file อันนี้ไม่สงสัยเท่าไหร่
Disk d: มี file เช่น windows system อันนี้ปกติ แต่ปรากฎว่า มีโปรแกรมเพิ่มมาเช่น Autocad ,MSoffice 2003 ,Adobe ต่างๆ และมันมาได้ยังไง พอถามเจ้าหน้าที่ ก็ได้รับคำตอบว่า "ช่างซ่อมเขาลงให้ครับ ไม่ใช้พี่ก็ลบออกได้" ผมเลยถามว่า "มันละเมิดลิขสิทธิ์น่ะ" พนักงานหนุ่มทำหน้างง งง และเมื่อลองเช็คเรื่อยๆดูอ้าว System tools หาย โปรแกรมที่เคยติดมาเหมือนตอนซือ้เครื่องครั้งแรกหาย Recovery ก็ไม่มี เลยเรียกช่างซ่อมมา จึงได้รับคำตอบว่า "acer ไม่มีแผ่น recovery ของเครื่องลูกค้าครับ จึงลง windows ให้ใหม่ครับ" เลยงงๆผมเลยถามว่า "ที่ลงให้ OS MS ที่มีลิขสิทธิ์หรือเปล่า" ช่างก็เงียบแล้วบอกว่า "แต่มันใช้ได้น่ะครับ"
เจอคำตอบนี้ก็เลยกลับบ้านดีกว่า คิดในใจว่าซ่อมไป3-4 วันเสียเวลาฉิบหา.... ลงเองที่บ้านดีกว่า

เรื่องยาวนิดหนึ่งน่ะครับ แต่คร่าวนี้ทำให้ผมคิดได้"ว่าตนเป็นที่พึ่งแห่งตน"
ขอบคุณครับที่มาอ่าน
Open in new window
Open in new window

โพสเมื่อ : 23/7/2010 22:48

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
บริการแบบนี้เห็นแล้วกลัวใจเลย ผมมี notebook acer อีกเครื่องด้วยสิ ยังไม่เคยใช้บริการศูนย์ซ่อม แต่ที่ซื้อยี่ห้อนี้เพราะว่า ราคาเทียบสเปคแล้วค่อนข้างคุ้มก็เลยซื้อ

ผมว่าอะไรที่เราลงเองได้ก็จัดการเองดีกว่าครับ ลงเองแล้วใส่คีย์ XP ของเครื่องไปก็เหมือนกันละ หาตัว XP ที่เป็น original ไม่ต้องเอาพวก dark edition ทั้งหลายนะครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2010 20:13

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
อย่างแรกนะครับ ถ้าได้ติดตามกระทู้ใน TrendyPDA ก็จะทราบวิธีการ Recovery Windows หรือ น่าจะถามคนในกระทู้ดูก่อนนะครับ
จะได้ไม่เสียเวลาไปที่ศูนย์ครับ

อย่างที่ 2 ปกติ ศูนย์บริการ service center ของ Acer จะไม่ลงโปรแกรมให้กับลูกค้านี่นา บางครั้งถึงกับเปลี่ยน HDD แต่ก็จะไม่มี Windows หรือ Software อะไรติดมา
แต่ก่อนส่งเครื่องเขาจะมีการ Test ก่อนอยู่แล้วครับว่า สามารถติดตั้งโปรแกรม windows ได้หรือเปล่า

อย่างที่ 3 พนักงานได้ออกใบ job ที่หัวกระดาษเป็นของ acer ให้ด้วยหรือเปล่าครับ ตัวอย่างเช่น "190810-123" ถ้าไม่มีใบ job หรือใบที่เกี่ยวกับทาง acer ก็คงจะไม่แปลก
ที่พนักงานได้ลงโปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ถ้ามีก็โทรไปแจ้งที่ Call center (โทร. 0-2685-4311) ถึงกับปัญหาที่ได้เจอได้เลยครับ

อย่างที่ 4 ช่างของ acer ไม่ได้รับแผ่น recovery หรือ driver จาก acer นะครับ อยู่ที่ช่างเขาจะโหลดเอา หรือ จะทำ recovery แต่ละรุ่นเก็บไว้เอง (อันนี้ขึ้นอยู่กับความขยันของช่าง)

อย่างที่ 5 ผมคิดว่า windows xp ลิขสิทธิ์ที่ได้มากับเครื่อง มันไม่ค่อยเร็วนะครับ ถ้าอยากใช้ลองถามเพื่อน ๆ ใน TrendyPDA ดูครับ สำหรับผมเคยทำ Ghost ตัวลิขสิทธิ์เอาไว้
แต่ตอนนี้โดนลบไปแล้วครับ T-T

อย่างที่ 6 ตนเป็นที่พึ่งเห็นตน <<<~~~ ถูกต้องนะคร๊าบบบ

โพสเมื่อ : 17/8/2010 9:58

มือใหม่
15/8/2010 16:10
จาก bb
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ขอถามต่อหน่อยนะครับ

HDD ผมมีไดร์ C กับ ไดร์ PQSERVOCE ที่ซ่อนไว้

ผมสามารถจะแบ่งไดร์ C ออกเป็น C กับ D แล้วทำการรีโคเวอร์รี้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2010 15:18

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Arttung เขียนว่า:
ขอถามต่อหน่อยนะครับ

HDD ผมมีไดร์ C กับ ไดร์ PQSERVOCE ที่ซ่อนไว้

ผมสามารถจะแบ่งไดร์ C ออกเป็น C กับ D แล้วทำการรีโคเวอร์รี้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปกติ windows ที่เป็นตัวลิขสิทธิ์ จะมาแค่ drive C: แค่อันเดียว

แต่เราสามารถใช้โปรแกรม Partition Magic 8 เพื่อทำการแบ่งไดร์ฟได้ครับ สามารถทำได้ในตัว windows เลย

ส่วนถ้าแบ่งไดร์ฟแล้ว จะทำการ recovery นั้นผมไม่แน่ใจว่า ไดร์ฟอื่นจะหายไปหรือเปล่า เนื่องจากได้ทดลองทำหลายรุ่น

ซึ่งบางรุ่นหาย บางรุ่นไม่หาย ผมจึงให้คำตอบที่แน่ชัดไม่ได้ครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2010 20:00

มือใหม่
15/8/2010 16:10
จาก bb
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
เดี๋ยวว่างๆ จะลองดูครับ เป็นไงจะมาเล่าให้ฟัง ^^

เพิ่งเเฟรสไบออสไป เสียวมากมาย ^^!

โพสเมื่อ : 18/8/2010 22:20

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
จะไปว่าเขาก็ไม่ถูก ศูนย์ดูแลในส่วนของHardwareซะมากกว่า Software มันแล้วแต่บริการของแต่ละร้านที่ท่านไปซื้อนะครับ ส่วนประเด็นแผ่น recovery เด๋วน้เกือบทุกแบรนด์ไม่มีให้แล้วครับ ต้องเบิร์นเอาเองเน้อ

โพสเมื่อ : 31/8/2010 13:56

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Arttung เขียนว่า:

เพิ่งเเฟรสไบออสไป เสียวมากมาย ^^!

แรก ๆ ก็จะมีความรู้สึกแบบนี้หล่ะครับ หลัง ๆ ไปจะชินเอง

โพสเมื่อ : 7/9/2010 11:18

[ค้นหา ขั้นสูง]