เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ไปเล่น Wellcom A800 มาแล้ว! ภาพด้านในจ้า >_<
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
วันนี้มีงานเปิดตัว Wellcom A800 ที่ฟิวเจอร์ปาร์ค รังสิต คุยกับคุณเกียรติทางทวิตเตอร์ เห็นว่าไม่สะดวกไป ตอนแรกว่าจะไปตัวเปล่า เลยติดกล้องไปเก็บบรรยากาศมาเผื่อกันซะหน่อยครับ ;)

สรุปเลยนะ

โปรในงาน
Wellcome เปิดตัวได้น่าผิดหวังนิดหน่อย ราคาเปิดตัวประมาณ* 15,900 จองในงานเหลือ 13,900 ได้แถมหูฟังบลูตุ๊ด ซองหนัง และ mem ไม่ต่ำกว่า 2 Gig (*พนง. ไม่สามารถคาดเดาขนาดเมม ณ วันที่รับเครื่องได้ แต่รับประกันว่าไม่ต่ำกว่า 2 Gig) โดยรวมถือว่าผิดจากที่คาด เพราะราคาเปิดตัวที่เวียดนามนั้น 13,500 บาท ถ้ามาไทยควรจะปลอด vat อีก 10% แต่กลับกลายเป็นว่ามาแพงกว่า!! แถมถ้าจอง ต้องนอนจิ้มหมอนรอถึงปลายสิงหาคมโน่น!! กว่าจะได้จิ้มจริง!

ข้อดีของมัน
1.จอ 7 นิ้วที่คิดว่าจะเล็กไป พอได้จับแล้วไม่เล็ก! ด้วย OS android ที่ออกแบบ User Interface มาดี ทำให้ไม่รู้สึกว่ามันเล็กเลย
2.รองรับทุกการทำงานของ android 2.1
3.สวยทั้ง Hardware และ UI ของ โปรแกรมย่อยๆ ในเครื่อง
4.รองรับไทยทันที ศูนย์ไทยใกล้ชิด >_<
5.ถูก (เทียบกับ iPad)
6.เพิ่ม mem ได้
7.มี USB โอนไฟล์สะดวก

ข้อเสีย
1.จอ 7 นิ้วเล็กไป เมื่อเทียบกับ iPad ซึี่งให้มา 9 นิ้ว (ต้องเทียบอย่างเลี่ยงไม่ได้ครับ) แต่คนที่ไม่ชอบพกของใหญ่ อันนี้จะกลายเป็นข้อดีล้วนๆ
2.แบต 3000 มิลลิแอมป์ เล่นเต็มที่ได้แต่ประมาณ 2-3 ชม. (iPad 10 ชม.)
3.ความน่าเชื่อถือของแบรนด์ในระยะยาว รวมถึงการรองรับแบตเตอร์รี่ในอนาคตเมื่อเวลาผ่านไปสัก 1-2 ปี ไม่รู้จะหาได้ง่ายไหม (ถ้าแบรนด์ไม่หายไปซะก่อน)
4.ค่าเสื่อมของอุปกรณ์ เคยใช้ของประมาณนี้ แล้วจอมัลติทัชค่อยๆ เสื่อมไป ไม่ถึง 2 ปี จอเริ่มจิ้มไม่ตรงตำแหน่งที่นิ้วแตะแล้ว อันนี้เกี่ยวเนื่องมาจากข้อ 3 ครับ
5.สเปกตัวนี้ Rom 512 เมก แรม 512 cpu 600 ตามสเปก Android 2.1 นี่กะลังดีแล้วครับ คิดว่า อัพ 2.2 ไม่รอดแน่ อีกอย่าง พื้นที่เก็บข้อมูลแค่ 512 เมก ไม่พอทำกินแน่ๆ >_< (แต่เพิ่มการ์ดได้)
*เสปคนี้ ตามที่เข้าใจ ณ ตอนนี้ ซึ่งดูเหมือน wellcome จะรู้ตัวดีว่ามันไม่พอใช้งานแน่ๆ และดูเหมือนว่า แนวโน้มตอนเครื่องจริงอาจจะดีกว่าได้?

Open in new window

ลองเข้า Trendy PDA ดู แจ่ม! >_<

ขนาดเมื่อเทียบกับมือ หน้าตาหน้า Home

หลังเครื่อง สวย! โลโก้ไม่ใช่ Apple แต่ไม่มีผล! กล้องหลัง 3 ล้าน (แต่คุณภาพงั้นๆ กล้องหน้ามีไว้ใช้ 3G ไม่ใช่อะไรโดดเด่น)

ด้านข้าง ใส่เมม ใส่ซิม (สูงสุด 32 gig=อีกกี่พันละเนี่ย >_<)

ณ ขณะถ่ายรูป

ขณะ มัลติทัช! ใช้ได้ แต่ไม่ถึงกับลื่นจนต้องชมกัน

ทดลองเข้าเว็บของข้าพเจ้าเองบ้าง (โปรโมทซะหน่อย >_<)
อยากจะดูการแสดงผล โดยรวม ok. แต่ Flash ยังไม่รองรับ ส่วน Ajax ไม่มีปัญหา

contact สำหรับโทรออก ปรกติ

ปุ่มใหญ่ดี!

อัพนี้เป็น Aps ลักษณะ E-book

พิมพ์ไทยได้เลย!

Live wallpaper! BG ขยับได้วื๊บๆ ดี

โดยรวมผมว่า ก็ดี อะไรๆ ก็สวยงามไปหมด แต่ข้อเสียคือ .. แบตอยู่ได้แค่ 2-3 ชม.! เฮ้อ! ขนาดเน็ตบุ๊คแบต 6 เซล บางทียังไม่อยากพกเลย ใช้งานได้ไม่สาใจ แล้วถ้าทำแบตได้ไม่ต่ำกว่า 4 ชม. เนี่ย จะเกิดมาเป็น Gadget ทำไมกัน! T-T

ผมเลยยังไม่จอง เพราะสินค้าก็จะได้จริงตอนปลาย สค. คิดว่า ถ้าซื้อแล้วได้เลย ก็ยังพอลุ้น หรือไม่ก็ ไม่น่าต้องรอนานขนาดนั้น มันดูเคว้งๆ รายละเอียดเมมที่แถมก็ยังไม่แน่ ตัวเครื่องที่มีมา 512 นั้น ไม่พอใช้แน่ๆ (อย่างน้อยควรมีไม่ต่ำกว่า 8 gig นะ จะได้ใช้ทำงานได้จริงหน่อย)

แต่เอาใจช่วยสุดแรงน่ะครับ ในงานก็มีคนจองกันเรื่อยๆ เหมือนกัน ไม่รู้ว่า wellcome แค่ทำลองกระแสหรือเปล่า เลยยังไม่มีคำตอบหลายๆ อย่าง แต่ขืนชักช้าไม่นาน คู่แข่งเต็มตลาดแน่! ใครไม่รีบรอหน่อย ตลาดนี้สนุกกว่า Netbook แน่นอนครับ ^-^

*เพราะมัวแต่ตื่นเต้น อยากเล่น อยากจับ ข้อมูลพึ่งมานั่งนึกๆ ที่บ้าน ถ้ามีอะไรบกพร่องขออภัยด้วยครับ ;P

โพสเมื่อ : 24/7/2010 20:51

แก้ไขโดย ลิงใจดี เมื่อเวลา 25/7/2010 2:33:33
แก้ไขโดย ลิงใจดี เมื่อเวลา 26/7/2010 5:12:43

Re: ไปเล่น Wellcom A800 มาแล้ว! ภาพด้านในจ้า >_<
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมากสำหรับรีวิว ทำได้ชัดเจนดี ชี้ให้เห็นข้อดีข้อเสียที่สำคัญๆ พอดีวันนี้ต้องพาครอบครัวไปตะลอนหลายที่ เลยไม่สะดวกไป แถมไกลด้วย

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว คีย์บอร์ดไทยังทำไม่เสร็จ เปิดมาเล็กกระจิ๋วหลิว ผ่านไปแค่สัปดาห์เดียวคีย์บอร์ดใหญ่เต็มพื้นที่แล้ว ทำงานกันเร็วดีจัง

แอบผิดหวังเรื่องแบตเตอรี่ คิดว่าจะอยู่ได้สัก 4 ชั่วโมงขึ้นไป (หากปิด live wallpaper อาจใช้ได้นานขึ้นพอควร) แค่ 2-3 ชั่วโมง ไม่พอแน่ๆ ส่วนเรื่องหน่วยความจำ 512 MB นั้นยังไม่เป็นไร เพราะโปรแกรม android ไม่ใหญ่โตอะไร ลงได้หลายสิบโปรแกรม ส่วนข้อมูลระบบมันให้เก็บที่การ์ดอยู่แล้ว

โพสเมื่อ : 25/7/2010 0:48

Re: ไปเล่น Wellcom A800 มาแล้ว! ภาพด้านในจ้า >_<
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เสียดายนะครับ ใจนึงผมยังแบบคิดเลยว่า ค่าย Meizu ของจีน ไม่น่าพลาดแน่ๆ คงไม่นาน ถ้า wellcome ทำตัวลังเล ไม่ลุยเต็มสูบล่ะก็ แทนที่จะโกย กลัวว่าจะเหลือไว้เก็บแทนน่ะสิครับ

เรื่อง Rom 512 นั้น ลำพัง Android นั้น คงไม่้มีปัญหาหรอกครับ แต่ในแง่ของการเก็บข้อมูลไฟล์ต่างๆ เช่นกรณีเอาไว้พักข้อมูลของการส่งไฟล์ หรือ temp ของ web browser ผมว่า มันจะไม่กลายเป็นอุปกรณ์ทางเลือก ที่เด่นพอให้ควักกระเป๋าซื้อกัน (สำหรับเราๆ) แต่ในแง่ของความตั้งใจในการพยายามพัฒนา ทั้ง software และ hardware เบื้องต้นถือว่าน่าชมมากครับ

ตอนนี้ก็คงเหลือ HTC ที่ว่าจะมา ส่วน HP กับ Web OS ก็นานแน่ๆ .. ผมแอบแปลกใจที่เที่ยวนี้ Acer กับ Asus ไหงเงียบกว่าที่คิด ทั้งๆที่พัฒนา Netbook มาได้ตั้งเยอะแยะ Solution ของ Tablet ไม่น่ายากเกินความสามารถของทั้ง 2 ค่ายได้เลยนะครับ ;)

โพสเมื่อ : 25/7/2010 2:44

มือสมัครเล่น
28/8/2008 20:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
เจอราคา กับระยะเวลาการใช้งานที่สั้นแบบนี้ ... รอดูค่ายอื่นดีกว่า - -

โพสเมื่อ : 25/7/2010 2:47

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
ขอบคุณรีวิวครับ เขียนได้ดีมากครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2010 8:33

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
หมื่นหก รอสักหน่อย ได้ ipad wifi 16 G เร็วกว่าเยอะ เสถียรกว่าเยอะ

ว่าง่ายๆ ตอนนี้นะครับ ถ้ามือถือ อะไรก็แล้วแต่ เทียบกับเจ้า ipod,iphone,ipad

ก็เป็นตัวเลือกสำหรับคนที่ได้อะไรใหม่ๆ มาเล่นครับ

หรือไม่ก็ สั่งผ่าน ebay เล่น ipad ไปเลยก้าบ

โพสเมื่อ : 25/7/2010 8:40

แก้ไขโดย mrter2000 เมื่อเวลา 25/7/2010 11:27:58
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ผิดหวังกับ ราคา จริงๆ

โพสเมื่อ : 25/7/2010 8:50
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
เขียนได้ดีมากนะครับ
ตอนแรกว่าจะจับเจ้า A800 ขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่งของ Short list ที่จะซื้อ ด้วยขนาดของจอ ความเป็น Android และราคาที่อยู่ในกรอบไม่เกิน 20k

แต่พอเห็นเรื่องความจุของแบตฯ และ Android 2.1 ซึ่งจากสมรรถนะแล้วคาดว่าจะ Underrated หาก Upgrade เป็น 2.2 เลยทำให้ชะงักไปครับ

คาดว่าจะรอต่อไปอีกระยะ ดูรายอื่นครับ
ต้องบอกว่า Wellcom ทำได้ดีกว่าที่คาดไว้ แต่ยังปล่อยโอกาสให้รายอื่นทำได้ดีกว่าในระยะเวลาไม่นานนี้ครับ

โพสเมื่อ : 25/7/2010 9:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ขอบคุณสำหรับ review ครับคิดเหมือนผมเลยครับ
เรื่องซื้อคงต้องรอต่อไปเพราะว่าราคายังไม่โดนใจ
แถมของก็ไม่ได้ทันทีต้องรอไปอีก แล้วยังเรื่องของ
อนาคตbrandอีก แล้วเท่าที่ดูคุณหนุ่ยบอกว่ายังเป็น
480 ยังไม่เป็น 720 ยังเล่นหนังไม่ค่อยดี ราคาก็พุ่งไปซะแล้ว

โพสเมื่อ : 25/7/2010 10:04

22/2/2010 13:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
ราคาแบบนี้หาสั่งของจืนใน e bay มาเล่นดีกว่า

โพสเมื่อ : 25/7/2010 11:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 116
เห็นอายุการใช้งานแบตแล้ว เบรคตัวโก่งเลยอ่า นึกดูถ้าอุตส่าห์พกไปทำงานข้างนอก แล้วดันทะลึ่งแบตหมด จะแบกมาทำไรฟระ อารมณ์ประมาณมือถือแบตหมดเรยอ่า ไม่มีซะยังจะดีกว่า

โพสเมื่อ : 25/7/2010 15:55

12/8/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
แบต 2 ชั่วโมงเนี่ยนะ
กำเวน

อุตส่าห์เล็งมาแต่ไกล

โพสเมื่อ : 25/7/2010 17:13

14/12/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
ชัดเจนครับ คงต้องรอดูตัวอื่นๆ ก่อนตัดสินใจอีกที

โพสเมื่อ : 26/7/2010 0:38

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2010 0:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
Froyo กินทรัพยากรน้อยกว่า Eclair ครับ
ส่วนเรื่อง ROM นั้นก็แก้ไม่ยากหาก partition SD
แต่ยังไงผมก็ไม่ค่อยชอบรุ่นนี้ จอใหญ่แต่ความละเอียดน้อยไปหน่อย
แถมแบตไม่ทนอีกต่างหาก

ทำไมไม่มีใครเอา Dell Streak มาขายมั่งน้อ

โพสเมื่อ : 26/7/2010 7:39
Motorola ROKR S605

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
อย่าไปเล่นเลยเวลคัมห่อวยจริงๆบอกให้ มือถือผมซื้อมาได้สองเดือนเล่นไปเล่นมากลับบ้านเก่าซะแล้ว ตัดสินใจรอเจ้าอื่นดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 26/7/2010 13:14

มือใหม่
26/7/2010 22:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
ผมขอสงสัยเรื่อง batt หน่อยครับ
2-3 ชม ไม่ทราบเอามาจากไหน

ผมคิดเองว่าน้อยเกินจริงไปรึเปล่าครับ
-ถ้าขนาดนี้ ไม่น่ามีใครคิดจะทำขายหรอก
-อีกอย่าง spec เขาก็ดูดีกว่า 2-3 ชมครับ

3240 mAH with hard-packed Li-Polymer
ระยะเวลาเปิดเครื่องรอสาย(Standby Time) :
- สูงสุด 550 ชั่วโมง (WCDMA)*
- สูงสุด 400 ชั่วโมง (GSM)*
จาก
http://www.wellcommobile.com/android/ ... w=article&id=59&Itemid=29

ผมก็ไปดูอยู่นาน เมื่อวันอาทิตย์
น่าเล่นนะ ยิ่งถ้าคนชอบ Gadget เพราะตอนนี้ก็ไม่มีใครให้เปรียบเลย
มีทั้งกล้องหน้า/หลัง + GPS + 3G 850 ก็มี
iPad ไม่รู้เมื่อไหร่ ดู iPod Touch ดิ ป่านนี้ก็ยังไม่มีกล้อง

อีกอย่างที่ผมได้ยินจากเขามาคือ คนจองได้ของก่อนเลยนะครับ
หมายความว่าหากใครอยากจะซื้อ กว่าเขาจะเริ่มขายก็ต้องรอต่ออีกประมาณ 1 เดือน

น่ารัก น่าเป็นเจ้าของนะ แต่ก็หลายตังค์อยู่ อีกอย่างผมยังงงงงว่าจะพกติดตัวยังไง และคงจะไม่สนุกนักที่จะหิ้วไปมาทั้งวัน

งานหมดวันพุธมั้ง

โพสเมื่อ : 26/7/2010 22:39

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่องเวลาที่สแตนด์บายได้นานๆนี่ ตัวเลขมักเกินจริงอยู่แล้วครับ เหมือนตัวเลขสแตนด์บายรอรับสายของมือถือทุกเจ้า แต่มันเป็นเงื่อนไขว่า คุณไม่ได้ใช้อะไร เปิดเครื่องมา แล้วก็เข้าโหมดพักหน้าจอไปจนกว่าแบตจะหมดเอง .. แต่คงมีน้อยคนจะซื้อเครื่องมาใช้งานแบบนั้น

เหมือนสมาร์ทโฟนทั่วไป สแตนด์บายได้เป็นร้อยๆ ชั่วโมง แต่ถ้านั่งจิ้มๆ ตลอด หรือลองเปิดหนังให้เต็มๆ สักเรื่อง แค่นั้นแบตก็จะเกลี้ยงเอาแล้วครับ

ผมเองก็เข้าไปลองเล่นในงานเปิดตัว ในขณะที่แบตเหลือขีดเดียว จึงได้เดินไปถามพนักงานที่คอยบริการ พนง. พยายามอธิบายถึงสภาพแวดล้อมในการใช้งาน เช่น ถ้าปิดไวเลส ถ้าไม่ต่อเน็ต ถ้าไม่ 3 G ถ้าไม่ได้ดูหนัง ฯลฯ .... ก็ใช้งานได้เท่าโน๊ตบุ๊คปรกติ -_-'

เลยต้องถามกลับไปว่า ถ้าใช้งานปรกติ ไม่ได้ใช้ cpu เข้ารหัสถอดรหัสอะไร ไม่ว่าจะภาพ หรือเสียง จะอยู่ได้แค่ไหน พนักงานก็ตอบกว้างๆว่า 2-3 ชม.ครับ!
แต่ Gadget เราซื้อมาเพื่อ "พกพา" .. บางที ตัวนี้อาจจะรีบไปที่จะเปิดตลาด แน่นอน iPad เองก็มีเงื่อนไขเยอะ การพริ้น และการโอนไฟล์ก็ไม่สะดวก แต่ถ้าเราพกอุปกรณ์ ที่เปิดใช้งานได้เวลาจำกัด โดยที่ต้องแบกรับความเสี่ยงในการสูญหาย .. กระทบกระเทือน แล้วใช้ความสามารถมันได้เพียง 2-3 ชม. (และจะค่อยๆเสื่อมลงไปอยู่แล้ว) ด้วยเหตุและผลผมว่า .. ราคานี้แรงไปที่จะเชียร์นะครับ ไม่ได้คิดว่าแบรนด์ไม่ดังต้องถูก จริงผมก็เอาใช้ช่วย โดยเฉพาะการ "พยายามพัฒนา" ซึ่งเห็นได้ชัดเจนมาก แต่ทั้งนี้ ก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของสินค้าที่เหมาะสมครับ

อีกเรื่องก็คือ ความสามารถด้านมัลติทัช อยู่ในเกณฑ์ทำได้ แต่ไม่ได้ลื่น หรือแม่น จนรู้สึกต้องเอ่ยปากชม และตัวในงานยังเล่น Flash ไม่ได้ (คิดว่าต้องบอกไว้ครับ) แต่เข้าเว็บ Ajax ใช้งานได้ปรกติ

และ Rom 512 อาจจะไม่พอใช้งาน ถึงจะใส่การ์ดได้ แต่เบื้องต้นตัวเครื่องก็ต้องการที่ "พัก" ข้อมูลสำหรับ Temp ไฟล์ต่างๆ เช่น Temp ของ Web browser ฯลฯ เรื่องแถมการ์ด พนง. ก็ตอบได้แค่ว่าแถมได้ไม่ต่ำกว่า 2 Gig แต่ยังไม่รู้จะให้ได้เท่าไร เพราะรับของจริงในปลาย สค. (ตอนนั้นอาจจะมีสินค้าใหม่ของเจ้าอื่นเข้ามาแล้ว มองในแง่ดีราคาการ์ดอาจจะถูกลง ทำให้แถมได้จุกว่าที่ระบุมาก็ได้) .. ดูโดยรวมแล้ว หลายๆ องค์ประกอบผมว่า มันยิ่งยังไม่ใช่ทางเลือกที่ดีนัก สำหรับสินค้าชิ้นนี้ ในเวลานี้ และราคานี้

ผมเข้าไปอยู่ที่บูธราวๆ 1 ชม. ได้สอบถามพนักงาน 2 ท่าน โดยตรง เท่าที่ตัวเองอยากรู้ และได้รับข้อมูลจาก พนง.ว่า สินค้ายังไม่มีของจนกว่าจะ "ปลายสิงหาคม" จากเจ้าหน้าที่ครับ "ปลาย" นี่ไม่ระบุวัน อาจจะช้า หรือเร็ว ได้ทั้งหมด หากได้ยินมาแล้วมันทำงานได้ดีกว่าที่ได้เขียนไว้ ก็จะเป็นเรื่องดี และน่าสนับสนุนอย่างยิ่งครับ ;)

โพสเมื่อ : 26/7/2010 23:45

12/8/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ส่วนตัวอยากใช้เครื่องแบบนี้แทนโน้ตบุ๊ก หรือเน็ตบุ๊ก

Notebook สำหรับผมแล้ว ต้องมีโต๊ะนั่งเป็นที่ทาง ถึงจะใช้ได้สะดวก วางตัก รู้สึกหนัก+ร้อนไป

Netbook ไม่ต้องมีโต๊ะวาง วางตักเล่นก็ได้ แต่ก็ยังต้องนั่งอยู่ (ผมยังไม่มีเน็ตบุ๊คใช้)

ถ้าอยากยืนเล่นก็ได้ นั่งบนรถ เดินทางไกล เสียบหูฟัง ฝึกฟังภาษาอังกฤษใน youtube เช็คเมลได้ จอไม่เล็กเกินไป (แบบมือถือทั่วไป) ใช้คีย์บอร์ดบนจอได้ จิ้มได้

ผมว่าเครื่องแบบนี้แหละ เข้าทางที่สุด แต่มีข้อแม้คือ ต้องใช้แบตได้นานหน่อย อย่างน้อย 8 ชั่วโมงก็ยังดี

iPad ก็แพงจัง หนักอีกต่างหาก

ถ้าแบตเป็น Li-Polymer แบบ Asus EEE 1008P (ไม่แน่ใจว่าถูกไหม) ที่เป็นลายแบบตุ๊กแกน่ะ เห็นบอกว่า 3 cell ใช้ได้ 11 ชั่วโมง ก็น่าสนใจ

โพสเมื่อ : 27/7/2010 10:17

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คิดว่าคงต้องมีเครื่องจริงออกมาก่อน หากได้ใช้งานจริง ถึงจะรู้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจน จากที่ได้สัมผัสมาเองเหมือนกันเมื่อสัปดาห์ก่อนโน้น เจ้าหน้าที่เอง เครื่องยังมีอาการหน่วงๆ ให้เห็นบ่อยๆ แต่ตอนนั้นดูเหมือนรอมยังไม่เรียบร้อยดี โปรแกรมคีย์บอร์ดไทยก็ยังไม่เสร็จ นับมาเป็นเกณฑ์ไม่ได้ ส่วนเรื่องแบตคงต้องมีการีวิวจริงจังจากผู้ใช้ เนื่องจากพนักงาน Wellcom เองก็ตอบคำถามเกี่ยวกับ A800 แบบไม่รู้ข้อเท็จจริงนัก สอบถามบางเรื่อง พนักงานสองสามคนตอบไม่ได้ ต้องไปเรียกหัวหน้ามาตอบ ส่วนตัวแล้ว หากใช้งานได้ไม่ถึง 4-5 ชั่วโมง ถือว่าน่าผิดหวังมาก เพราะ CPU ที่ใช้เป็นสถาปัตยกรรม ARM มันใช้พลังงานน้อยกว่า Intel Atom อยู่พอสมควร แถม OS ก็ไม่เป็น Android พวกเน็ตบุ๊คแบตเตอรี่ 3 เซลล์ใช้ Win 7 หน้าจอ 10.1" ในปัจจุบันยังใช้งานได้ 3 ชั่วโมงขึ้นไปเลย

โพสเมื่อ : 27/7/2010 10:48

[ค้นหา ขั้นสูง]