เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอคำแนะนำ linux mint กับ window xp ,windows 7 กับ acer aspire one d260
มือใหม่
5/10/2010 16:22
จาก เพชรบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=21047&forum=24
Os ที่ติดมากับเครื่อง เป็น linbus Moblin ผมเล่นๆมันไปมีความรู้สึกเหมือนขาดอะไรไปหลายอย่าง ได้รับคำแนะนำจาก คุณ borisoot ว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น linux mint กับ window xp หรือ ,windows 7 พนักงานคอมพิวเตอร์ที่โลตัสบอกว่า ถ้าจะลง xp ได้ แต่ถ้าเป็น ,windows 7 กลัวว่าไดรเวอร์ไม่ support ..ถ้าจะลง linux mint คุณ borisoot บอกว่าจะต้องsetup กับเครื่องที่ใช้ windows เท่านั้น ผมงงช่วยขยายความหน่อยครับ ใครมีแผ่น windows xp หรือ windows 7 ช่วยสงเคราะห์ในราคาย่อมหน่อยครับ(เหอๆหน้าด้าน) ขอสรุปคำถามเพื่อขอความช่วยเหลือดังต่อไปนี้

1. ถ้าจะลง windows 7 ไดรเวอร์ support ทุก hardware ไหมครับ
2.ถ้าจะลง linux mint คุณ borisoot บอกว่าจะต้องsetup กับเครื่องที่ใช้ windows เท่านั้น ผมงงช่วยขยายความหน่อยครับ
3.ขั้นตอนการลง linux mint
4.เปรียบเทียบ linux mint XP windows 7 OS ไหนเวอร์ค สุด
5 ใครมีแผ่น windows xp หรือ windows 7 ช่วยสงเคราะห์ในราคาย่อมหน่อยครับ(ไร้ยาง)

ขอบคุณครับ
มือใหม่หัดเล่น เน็ตบุ้ค

โพสเมื่อ : 6/10/2010 19:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำ linux mint กับ window xp ,windows 7 กับ acer aspire one d260
มือสมัครเล่น
14/1/2010 16:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 98
มาตอบ
ข้อที่1 ผมใช้windows7ใช้ได้ดีครับ หาโหลดไดร์เวอร์ได้ง่าย
ข้อที่2 ไม่เคยลง แต่ผมเข้าใจว่าต้องลงwindowsก่อน ถึงจะลงได้
ข้อที่3 ผมไม่เคยลง เคยใช้แต่ubuntu
ข้อที่4 ubuntu เวอร์คสุด ถ้าไม่ติดโปรแกรมในwindows เช่นส่องกบ เป็นต้น
ข้อที่5 ถ้าไม่มีDVD External ใช้แผ่นwindowsไม่ได้ครับ อิอิอิ

ตัวนี้ลง64bitได้ด้วยนะ
หรือจะลองJolicloud http://www.trendypda.com/modules/newb ... id=125989#forumpost125989

โพสเมื่อ : 6/10/2010 19:52

ACER ASPIRE ONE 522
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำ linux mint กับ window xp ,windows 7 กับ acer aspire one d260
มือใหม่
5/10/2010 16:22
จาก เพชรบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ubuntu สามารถลงโปรแกรม msn หรือ yahoo ได้ไหมครับ หรือถ้าจะติดตั้งเครื่องพิมพ์ มัน support ไหม Thanks

โพสเมื่อ : 6/10/2010 23:15

มือสมัครเล่น
14/1/2010 16:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 98
มีโปรแกรมที่ใช้แทนMSNได้ครับ เครื่องก็ใช้ได้หลายรุ่นครับ
ถ้าจะใช้UBUNTUแนะนำUbuntu 10.07 Prompt Edition (UPE) ของพี่ชายเจตน์ใช้ได้ดี มีโปรแกรมมาพร้อม

โพสเมื่อ : 6/10/2010 23:19

ACER ASPIRE ONE 522

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
linux mint สามารถติดตั้งแยกอิสระออกมาให้เป็น dual boot กับ window ได้เลย แต่คนติดตั้งต้องรู้จักการแบ่ง partition หากทำไม่ค่อยเป็น แนะนำให้ติดตั้ง windows ก่อน จากนั้นให้ไปติดตั้ง linux mint ใน windows อีกที วิธีหลังนี้จะไม่ต้องแบ่ง partition เอง ตัวติดตั้งใน windows จัดการให้หมด

สำหรับ windows ด้วยกันแล้ว windows 7 ตอนนี้ดีทีสุด ดีกว่า xp พอสมควร แต่หากจะเทียบกับ linux mint ก็คงเทียบลำบาก เพราะคนละระบบปฏิบัติการกัน การใช้งานบางอย่างก็ต่างกัน หากยอมเรียนรู้อะไรใหม่ๆ linux mint ถือว่าน่าสนใจและน่าใช้มาก ส่วนติดต่อผู้ใช้ก็สวยงาม ใช้งานง่าย โปรแกรมใช้งานก็มีให้ดาวน์โหลดมาติดตั้งเพียบ แถมเป็นโปรแกรมฟรีๆ ซะส่วนใหญ่ จะสู้ windows ไม่ได้ก็เรื่องเกมส์ที่ยังมีน้อย แถมไม่หวือหวา สู้เกมส์ใน windows ไม่ได้

สำหรับขั้นตอนการติดตั้ง linux mint หากมี external cd/dvd ก็ไปโหลดโปรแกรมมาแล้วเขียนไฟล์ iso ลงแผ่น หากไม่มี ให้ใช้โปรแกรม usb creator เพื่อ copy ไฟล์ติดตั้งไปไว้ใน usb flash disk แทน จากนั้นก็ไปเรียกไฟล์ติดตั้งใน windows ได้เลย วิธีการก็อ่านตามที่หน้าจอบอก ทำเองได้เลย ง่ายมากๆ

สำหรับการแชทผ่าน msn และ yahoo สามารถใช้โปรแกรม pidgin โปรแกรมเดียว chat ได้ทั้งสองอย่างพร้อมๆ กัน ดีกว่าใน windows อีก

หากยังไม่เคยติดตั้งระบบปฏิบัติการเองมาก่อน แนะนำให้ลองดู เดี๋ยวนี้การติดตั้งทำง่ายมากทั้ง windows 7 และ linux mint ขั้นตอนก็มีนิดเดียว ไม่ซับซ้อนยุ่งยากเหมือนสมัยก่อน (windows xp ยังติดตั้งยากกว่า 7 และ mint เลย)

โพสเมื่อ : 7/10/2010 0:59

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
linux Mint ดีครับ ผมเคยใช้แล้ว ติดใจมาก

โพสเมื่อ : 7/10/2010 12:12

[ค้นหา ขั้นสูง]