เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

GAMBATTE NE - พยายามเข้านะ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันนี้เข้ามาโพสต์ช้าเหมือนเคย เพราะวันเสาร์ต้องรับ-ส่งลูกเรียนพิเศษกันวุ่นวายเลยค่ะ

อะ...ทีนี้เพื่อไม่ให้เสียเวลา เราก็มาเรียนคำศัพท์ใหม่กันเลยนะ

ป้าเอมก็อินเทรนด์เหมือนกันค่ะ เพราะคืนนี้สามทุ่มจะรอดู"คอนเสิร์ต Academy Fantasia Season 4"

ซึ่งเป็นคอนเสิร์ตแรกทางทรูด้วย กรี๊ดๆๆๆ แต่มีนักล่าฝันเข้าบ้านไปตั้ง 20 คน ยังจำไม่ครบเลย

วันนี้เค้าก็จะคัดออกตู้มเดียวเหลือ 11 หรือ 12 ก็จำไม่ได้แล้ว ลุ้นมากเลยนะ อยากดูๆๆๆๆ

เพราะฉะนั้น เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ ป้าเอมก็จะเสนอคำศัพท์ที่เอาไว้เชียร์นักล่าฝันที่คุณชื่นชอบนะคะ

กัม-บั๊ต-เตะ เนะ

GAM-BAT-TE ne

คำว่า "กัม-บั๊ต-เตะ เนะ" แปลว่า "พยายามเข้านะ" หรือที่ป้าเอมชอบแปลโดนๆว่า "สู้เค้านะ" ประโยคนี้ก็เช่นเคยเป็นรูปธรรมดา าจะพูดสุภาพก็ง่ายแสนง่าย แค่เติม "กุดาไซ" เข้าไปก็เรียบร้อยค่ะ
**สังเกตมั้ยคะว่า อักษร -n มาอยู่หน้าอักษร B จึงต้องแปลงร่างเปลี่ยนเสียงเป็น -m โดยอัติโนมัติค่ะ คนที่จำไม่ได้ ให้กลับไปทบทวนที่คำศัพท์ "KOMBANWA" อีกทีนะคะ-->
http://www.trendypda.com/modules/newb ... .php?topic_id=32&forum=10

ออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

กัม-บั๊ต-เตะ เนะ

เก่งมากค่ะ

"กัม-บั๊ต-เตะ เนะ" หรือ "กัม-บั๊ต-เตะ กุ-ดา-ไซ" ถือเป็นคำยอดฮิตอีกคำทีเดียว ไม่ว่าจะเอาไว้เชียร์กีฬา เชียร์คอนเสิร์ต หรือ ให้กำลังใจ ได้หมดค่ะ เป็นศัพท์"เอนกประสงค์"จริงๆ เช่น เวลาเพื่อนร่วมงานโดนหัวหน้าเรียกเข้าไปในห้อง แล้วเราก็แอบรู้ว่าเค้ากำลังจะโดนเล่นงาน ก็ใช้ "กัม-บั๊ต-เตะ เนะ" เนี่ยแล่ะ แบบประมาณว่าเอาใจช่วยอยู่นะ... ส่วนตัวป้าเอม รู้สึกเหมือนเวลาพูดคำนี้นะ มันจะแฝงความรู้สึกที่อวยพรให้ประสบความสำเร็จไว้ด้วย เพราะถ้าเป็นคนที่เราไม่ชอบ เราก็คงไม่พูดเชียร์เค้าหรอก 555

อย่าลืมนะคะ คืนนี้ ไปเชียร์ "คอนเสิร์ต Academy Fantasia Season 4" กันโดยพร้อมเพรียง
แล้วช่วยกันตะโกนคำว่า "กัม-บั๊ต-เตะ เนะ" ดังๆเล้ยยยยยย

ก่อนไป เอาภาพน่ารักๆมาฝากกันอีกนะคะ...

โพสเมื่อ : 23/6/2007 14:12

[ค้นหา ขั้นสูง]