เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อีกสองคำถามเกี่ยวกับ ubuntu
มือใหม่
5/10/2010 16:22
จาก เพชรบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ผลลง ubuntu-10.10-netbook-i386 กับ acer aspir one 260 อยา่กข้อคำแนะนำในการแก้ปัญหา 2 ปัญหา
1.ผมไม่มีปัญหาเรื่องไวน์เลส แต่ทำไมไม่สามารถคอนเน็ค อินเตอร์เน็ตสายเคเบิลกับการ์ดแลนได้ ทำอย่างไรให้สามารถคอนเน็คได้ ผมลองทำตามคำแนะนำ ให้ไปพิมพ์คำสั่งในเทอมินัล เขาบอกว่าถ้าพิมพ์คำสั่งแล้วจะมีหน้าต่างให้ใส่พาสเวิร์ด แต่ของผมมันบอกให้ใส่ พาสเวิร์ดใน เทอมินัล ผมลองพิมพ์แล้ว มันไม่มีอะไรปรากฏตามที่พิมพ์

2.เวลาผมเสียบ USB drive ทำไม่เห็นแฟลตไดร์ใน ubuntu..

บางสิ่งบางอย่างมันเรื่องมากใน วินโดว์ แต่เป็นเรื่องง่ายในลินุกซ์ เช่น คอนเน็คมือถือเพื่อเป็นโมเด็มในการเล่นเน็ต ในวินโดวน์ถ้าไม่มี ไดรเวอร์ของมือถือ อดไปเลยหมดปัญญาใช้ แต่ในลินุ็กซ์เสียบปุ๊บ คลิกคอนเน็คได้เลย ไม่ถามหาไดร์เวอร์ใดๆ บทมันจะยากมันก็เรื่องมากหลายเรื่องและมันยากสำหรับคนเริ่มเล่นเช่นต้องไปพิมพ์คำสั่งในเทอร์มินัลเพื่อ enable some hardware ให้ทำงาน สังสัยต้องกลับไปใช้วินโดว์เหอๆๆๆๆๆๆ เซ็ง

โพสเมื่อ : 19/11/2010 9:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อีกสองคำถามเกี่ยวกับ ubuntu
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ปกติการใช้งานต่างๆ ใน ubuntu จะง่ายมาก หากระบบมองเห็นอุปกรณ์แล้วไม่น่ามีปัญหาอะไร เรื่อง password ใน terminal เป็นเรื่องปกติครับที่เวลาพิมพ์แล้วมันเหมือนไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง ไม่มีแม้ดอกจัน ก็พิมพ์ๆ ไปเลย มันเป็นระบบรักษาความปลอดภัยที่จะไม่แสดงอะไรเกี่ยวกับ password ให้เห็นเลย ไม่ให้รู้แม้แต่ว่ามีกี่ตัวอักษร

usb driver เสียบปุ๊บติดปั๊บครับ ไม่ต้องทำอะไรเลย พอเสียบแล้วระบบมันจะ mount เป็นไอคอนให้กดง่ายๆ ที่ desktop เลย

เรือง driver ของมือถือ เห็นด้วยมาก ไม่วาจะเป็นโทรศัพท์ธรรมดาหรือสมาร์ทโฟน เสียบปุ๊บ ระบบให้ใช้เป็น modem ได้เลยทันที สะดวกมากๆ ไม่ต้องง้อ pc suite ของ nokia เลย

โพสเมื่อ : 19/11/2010 11:50

Re: อีกสองคำถามเกี่ยวกับ ubuntu
มือใหม่
5/10/2010 16:22
จาก เพชรบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ขอบคุณครับตอนนี้ผมสามารถใช้ีubuntu กับเครื่อง acer aspire one d260 ครบเครื่องแล้ว เริ่มรักมันแล้วซิครับ ไม่ง้อ windows ก็ได้ หลังจากเสียเวลาไปดาวน์โหลดwin xp win7 ในโน้ตบุ้คเครื่องเก่าผมมีไฟล์ image ทุก OS ..Mac windows ubuntu Jolicloud mint ...หรือแม้แต่ ubuntu PE ฉบับภาษาไทย ไฟล์ใหญ่ 1.5 GB ..ผมเขียนลงแผ่นคิดว่าจะบูตจากแผ่นได้ ก็ไม่ได้เข้าใจว่าต้องติดตั้งในวินโดว์หรือปล่าว โอเคเคผมพอใจกับ Ubuntu..ที่ผมเรียนลงด้วยตัวเอง แต่ถ้าจะลงวินโดว์อาจจะต้องไปให้ร้านคอมลงให้เสียอีก 300-500 บาท thank you

โพสเมื่อ : 20/11/2010 19:13
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ผมว่า Ubuntu มันบูตไวดีครับ เชื่อมต่อ IN ได้ง่ายมากๆ

โพสเมื่อ : 23/11/2010 18:20

[ค้นหา ขั้นสูง]