เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แทน
อยากทราบว่าwindow xp ตัวที่รีดไขมันแล้วตามที่คุณkiatทำเสถียร รึป่าวครับช่วยฟันธงหน่อย
Guest_แทน
อยากรู้ว่าตามกระทู้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1263&forum=17 ที่คุณkiatทำไว้มันเสถียรรึป่าวครับใช้แล้วมีปัญหาตรงไหนบ้าง ช่วยตอบแบบฟันธงหน่อยนะครับ แล้วตอนลงมีวิธีลงยังไงครับงงไปหมดแล้วทำไม่ถูกเลยมันมีหลายกระทู้เกินช่วยเรียงลำดับก่อนหลังหรือแนะนำใหม่เลยก็ได้ พรุ่งนี้จะได้เครื่องแล้วช่วยหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2008 21:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบว่าwindow xp ตัวที่รีดไขมันแล้วตามที่คุณkiatทำเสถียร รึป่าวครับช่วยฟันธงหน่อย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม ใช้อยู่ก็โอเคนะครับ เนื่องจากไม่ได้รีดออกมาก กลัวเสียบอุปกรณ์ใหม่ๆ แล้วมองไม่เห็น ปัญหาที่เจอมีอยู่ 1 อย่างคือ ทำไฟล์ dll เกี่ยวกับเสียงหายไป 1 ไฟล์ แต่ก็ search หาในเน็ทแล้ว copy คืนก็ใช้ได้เหมือนปกติ

วิธีการติดตั้ง หากติดตั้งที่ SSD ก็ไม่ต้องคิดว่า เอาแผ่นที่ได้ใส่ EXT DVD แล้วบูทจากแผ่น จากนั้นก็เหมือนติดตั้ง Windows ปกติ

โพสเมื่อ : 14/2/2008 1:11

บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบว่าwindow xp ตัวที่รีดไขมันแล้วตามที่คุณkiatทำเสถียร รึป่าวครับช่วยฟันธงหน่อย
Guest_บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับพี่ที่เข้ามาตอบให้เองเลย กำลังจะทำอยู่พอดีไปเจอในบิตมาตัวsetupแค่160เมกเองครับลงแล้วทั้งหมดใช้ไปประมาณ700กว่าเมกเองครับกำลังลองกะเครื่องpcสมัยพระเจ้าเหาอยู่ เครื่องที่ลอง celelonพิมผิดต้องขอโทษด้วย 500MHz แรม128 ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ เด๊ยวจะเอามาแบ่งๆกันคับ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 0:22
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
26/12/2007 18:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ไม่มีปัญหาค่ะ ใช้ได้ดีเลย

โพสเมื่อ : 16/2/2008 18:07

บุคคลทั่วไป
สเถียรดีครับ เพราะถ้าจำไม่ผิด คุณ kiat แปลมาจาก eeeuser
ซึ่งเท่าที่ไปอ่านต้นฉบับ คนทำเขารู้ดีว่าอะไรควรเอาออก อะไรไม่ควรเอาออก
(ผมเคยทำตามใน forum ของ nlite ซึ่งรีดได้เยอะกว่า แต่มีปัญหาเยอะมาก)

แต่ตอนนี้ดันมีปัญหา ค้างๆ ช้าๆ หลังจาก boot เสร็จ ซึ่งเกิดขึ้น หลังจาก install windows update ครับ
สรุปคือ พยายามอย่าลง windows update ถ้าจะลง patch windows อะไรก็ตาม ให้ download มาเป็นตัวๆ มาลงเองครับ
windows update ทำให้พื้นที่หายไปเพียบ (รวมกับ .NET แล้วหายไป 1gb) แถมยังทำให้ระบบช้าลงด้วย

โพสเมื่อ : 18/2/2008 10:48

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ผมย่อตามคุณ kiat เหลือ 160 mb ไฟล์ iso แต่พอลงดันขยายไป 1.8 GB เลย....ทำไมใหญ่โตขนาดนี้เนี่ย รึเพราะไฟล์อัพเดตที่โหลดมามันเป็นของเดือนมกราคมหว่า T_T อยากได้เล็กๆ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 14:30

มือใหม่
23/2/2008 11:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ขอบคุณครับพี่ที่เข้ามาตอบให้เองเลย กำลังจะทำอยู่พอดีไปเจอในบิตมาตัวsetupแค่160เมกเองครับลงแล้วทั้งหมดใช้ไปประมาณ700กว่าเมกเองครับกำลังลองกะเครื่องpcสมัยพระเจ้าเหาอยู่ เครื่องที่ลอง celelonพิมผิดต้องขอโทษด้วย 500MHz แรม128 ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ เด๊ยวจะเอามาแบ่งๆกันคับ

spec เครื่องรุ่่นเดียวกันเลยครับ รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยได้เปล่า กะลังต้องการเลย ไม่รู้จะทำไงดี windows ใหม่ๆ มีแต่ตัวใหญ่ๆ

โพสเมื่อ : 23/2/2008 19:20

บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นที่ paging file น่ะครับ ให้เข้าไปปิด
ปกติ xp มันจะ set paging file ตาม ram ที่มี (ปกติจะ 1-1.5 เท่า)

โพสเมื่อ : 5/3/2008 17:59

บุคคลทั่วไป
ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาคะ

โพสเมื่อ : 11/3/2008 15:29

[ค้นหา ขั้นสูง]