เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SUJI - ตัวเลข
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ป้าเอมรู้สึกว่าอยากสอนนับเลขภาษาญี่ปุ่นขึ้นมาจับใจ เหมือนกับเด็กๆนะ พอเริ่มพูดพ่อ-แม่ได้ ต่อไปก็มักจะเริ่มนับ 1 ถึง 10ใช่ป่ะ เรียกว่าเป็นคำเบสิคก็ได้ งั้นเราก็มาเริ่มกันเลยนะคะ

ตัวเลขในภาษาญี่ปุ่น เราเรียกว่า ซู-จิ ค่ะ

1 อิจิ I-CHI
2 นิ NI

3 ซัน SAN

4 ชิ,ย่ง,โยะ SHI,YON,YO

5 โกะ GO

6 โระคุ RO-KU

7 ชิจิ,นะน่ะ SHI-CHI, NA-NA

8 ฮะจิ HA-CHI

9 คุ,คิว KU, KYU

10 จู้ JU

อะ...ตานี้ เวลาจะท่องนะ ก็ท่องเป็นชุดคำต่อไปนี้ จะช่วยให้จำได้ง่ายขึ้นค่ะ วิธีคืออ่านแล้วให้วรรคระหว่างแต่ละชุดคำนะคะ

อิจิ นิ / ซัน ชิ / โกะ โระคุ / ชิจิ ฮะจิ / คุ จู้

พยายามท่องให้ติดปากเลยค่ะ

ซ้อมกันดูนะคะ พร้อมรึยัง... นึง ส่อง ซ่ำ

อิจิ นิ / ซัน ชิ / โกะ โระคุ / ชิจิ ฮะจิ / คุ จู้เก่งมากค่ะ  สำหรับตัวเลข 3 ตัวที่สามารถอ่านได้สองแบบนั้น ก็จำคำหลังไว้ด้วยนะคะ เพราะส่วนใหญ่จะใช้กันมากกว่าคำหน้าด้วยซ้ำ
4 ชิ,ย่ง,โยะ

7 ชิจิ,นะน่ะชิจิ, นะน่ะ

9 คุ,คิว

อย่างเช่นเรื่องเวลาก็จะอ่านอย่างนี้นะคะ (**"จิ" แปลว่า "โมง")
4 โยะ - จิ

7 ชิจิ - จิ หรือ น่ะนะ - จิ

9 คุ - จิ

เรื่องจะเอาตัวเลขไปผสมคำแล้วใช้คำไหนเนี่ย ป้าเอมว่ามันยังยากไป ขอแค่ท่องจำไว้เฉพาะเลข 1 ถึง 10 ก็หรูแล้วล่ะค่ะ 555

โพสเมื่อ : 26/6/2007 5:52

Re: SUJI-ตัวเลข
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
วันนี้โรงเรียนเปิดเช้่าแหะ

โพสเมื่อ : 26/6/2007 7:40

Re: SUJI-ตัวเลข
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เมื่อวานโดดเรียนไปหนึ่งวัน วันนี้มาเจอนับเลขเลย นับได้แค่ 5 เอง มีที่คุ้นหน่อยกํบ ฮะจิ เหมือนฮะจิบัง บะหมี่ทีมีเลข 8 บนลูกชิ้น

โพสเมื่อ : 26/6/2007 11:28

[ค้นหา ขั้นสูง]