เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

REN-AI - ความรัก
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เนื่องจากเพิ่งผ่านวันวาเลนไทน์มาหมาดๆ? ก็เลยยังมีไอของความรักอบอวลอยู่นะคะ(อย่าเพิ่งเลี่ยนนะ)
ดังนั้น ป้าเอมก็เลยมีดำริที่จะสอนคำศัพท์ที่เกี่ยวกับความรักให้ซะเลย อิอิ

เร็น-ไอ

ren-ai

คำแรก เร็น-ไอ แปลว่า ความรัก นี่เองค่ะ? ถ้าเราบอกว่า เร็นไอ ชิเตะอิหรุ
ก็จะได้ความว่า กำลังตกอยู่ในความรัก ค่ะ
อันที่จริง คำว่า ไอ เฉยๆก็แปลว่า ความรัก แล้วนะ
เหมือนกับที่บางคนอาจจะเคยได้ยินประโยคบอกรักในภาษาญี่ปุ่นว่า

ไอชิเตะอิหรุ

แปลได้ว่า รัก(นะตัวเอง แต่ไม่รู้ 24 ชม.รึป่าว 555)
คือเอาคำนาม ไอ มาเติม ซุหรุ ให้เป็นคำกริยา ไง

ต่อไป พอรักกันแล้วกนุ่มสาวคู่นี้ก็จะกลายเป็น

โค่ย-บิโตะ (koi-bito)

ซึ่งแปลว่า คนรัก ของกันและกันค่ะ
เวลาไปไหนด้วยกัน เราก็จะเรียกว่า...

คัป-ปุ-หรุ (kap-pu-ru)

แปลว่า คู่รัก? **เห็นแล้วนะคะว่าทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษ

อ้อ ป้าเอมชอบคำนึง ที่เป็นคำพูดน่ารักๆ คล้ายๆ จุ๊บ จุ๊บ ของเรา
แต่เป็นความหมายว่า รักกัน รักกัน ประมาณนี้ค่ะ คำว่า...

ระ-บุ ระ-บุ
*เพิ่งสังเกตเดี๋ยวนี้แล่ะว่า มันสะกดเสียงเหมือนคำว่า ระบุ ของภาษาไทย ตลกดีนะ

อะ เห็นแล้วนะว่า เป็นตัวคาตาคานะ หมายความว่าต้องมาจากภาษาอื่น
ก็คือคำว่า LOVE ในภาษาอังกฤษไง แต่คนญี่ปุ่นออกเสียง V ท้ายคำเป็น B น่ะ
วิธีใช้ก็อย่างเช่น เวลาเห็นหนุ่มสาวจี๋จ๋าอินเลิฟกัน เราก็บอกว่า ระ-บุ ระ-บุ โอเคมะ

อย่างไรก็ดี "ความรัก" เป็นสิ่งวิเศษที่สุดที่มีติดตัวเรามาตั้งแต่เกิด
ป้าเอมก็อยากจะขอให้ทุกคนบริหารความรักของเราให้ดีที่สุดค่ะ? จุ๊บ จุ๊บ นะเด็กๆ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 14:22

Re: REN-AI - ความรัก
มือสมัครเล่น
29/7/2008 21:55
จาก เม็ดถั่วงอก
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
อ๊าาาาาาาา

ขอบคุนมากๆเรยค่ะ เน้~

โพสเมื่อ : 29/7/2008 22:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ตามมาเก็บนะค่ะเนี่ย แต่ที่ญี่ปุ่นมีขนมช๊อกโกแล๊ตอร่อย ชื่อว่า
shi-ro-i koi-bi-to (เป็นคุ๊กกี้บางตรงกลางจะเป็นไส้white chocolate เป็นช๊อกโกแล๊ตสดด้วยนะค่ะ มีขายที่airportด้วยนะค่ะ) ถ้าเดาไม่ผิด
shiroi ก็คือสีขาวป่ะค่ะ รอพี่คนสวยมาตรวจสอบความถูกต้องอีกที เพราะก็ไม่รู้จำชื่อ ยี่ห้อนี้กูกป่าว อิอิ

โพสเมื่อ : 3/8/2008 18:34

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

m22 เขียนว่า:
ตามมาเก็บนะค่ะเนี่ย แต่ที่ญี่ปุ่นมีขนมช๊อกโกแล๊ตอร่อย ชื่อว่า
shi-ro-i koi-bi-to (เป็นคุ๊กกี้บางตรงกลางจะเป็นไส้white chocolate เป็นช๊อกโกแล๊ตสดด้วยนะค่ะ มีขายที่airportด้วยนะค่ะ) ถ้าเดาไม่ผิด
shiroi ก็คือสีขาวป่ะค่ะ รอพี่คนสวยมาตรวจสอบความถูกต้องอีกที เพราะก็ไม่รู้จำชื่อ ยี่ห้อนี้กูกป่าว อิอิ

ใช่แล้วค่---า ขนมชื่อ shi-ro-i koi-bi-to 白い恋人
อาหย่อยมากเลย แถมบอกให้อิจฉาว่า ยังมีกล่องนึงที่บ้าน
มีเพื่อนญี่ปุ่นเอามาให้ค่ะ

คำว่า? しろい こいびと แปลว่า คนรักสีขาว ค่ะ

เล่าประวัติให้ฟังนิดนึงว่า ขนมเนี่ย เป็นขนมชื่อดังของ"ฮอกไกโด"เชียวนะคะ
ผลิตครั้งแรกในปี 1975 โดยบริษัทขนม อิชิย่า ค่ะ
มีความเป็นมาบรรยายไว้ด้านในของกล่องเป็นภาษาญี่ปุ่นด้วย สรุปสั้นๆว่า
วันนึง ขณะที่ผู้คิดค้นขนมตัวนี้กำลังเดินทางกลับจากการเล่นสกี
หิมะก็โปรยปรายลงมา เค้าก็เลยรำพึงขึ้นมาลอยๆว่า...
"คนรักสีขาว ตกลงมาแล้ว"
ก็เลยเอาคำพูดนั้นมาตั้งชื่อคุกกี้สอดไส้ช็อคโกแลคแสนอร่อยนี้ซะเลย

ได้เกร็ดความรู้ไปบ้าง สนุกดีนะคะ...

เอารูปมาฝากให้น้ำลายไหลกันด้วย...

โพสเมื่อ : 4/8/2008 19:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ช่ายๆ อันนี้เลย อิอิ เพิ่งหมดไป ชื้อมาพร้อมกะ royce chocolate อร่อยไม่แพ้กันค่ะ

โพสเมื่อ : 9/8/2008 17:17

มือใหม่
17/12/2007 18:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ขอก็อบตัวอักษร ไปไว้ในไฮฟายด้วยนะค่ะ

โพสเมื่อ : 28/11/2008 13:08

[ค้นหา ขั้นสูง]