เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

man
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ batt ของ Eee PC คับ
Guest_man
คือเครื่องเป็น 7A นะคับ แบตเป็น 5200 mah
bios 0703
มีคำถามดังนี้อ่ะคับ

1. ปกติเวลาเสียบสาย charge ไว้ โดย ไม่เปิดเครื่อง และไม่เสียบแบตทิ้งไว้ เครื่องมันใช้ไฟด้วยเหรอคับ (เอามือไปจับใต้เครื่องมันอุ่นๆหนะคับ)

2. ปกติเวลาถ้า charge เต็ม จนไฟชาร์จดับ แล้วเล่นโดยไม่เสียบสายไปจนแบตเหลือ 90% ได้ แล้วมาเสียบสาย charge มันจะไม่ charge อ่ะคับ ตัวเครื่องไม่ขึ้นไฟส้ม (เป็นทั้งตอนปิดและเปิดเครื่อง) ถ้าใน windows มันจะขึ้นว่า AC Powered เฉยๆ ไม่มี (charging) ไม่ทราบเป็นแบบนี้กันรึป่าวคับ
แต่ว่าพอรอใช้ไปจน 40% ก็จะ charge เข้าอ่ะคับ (ไม่รู้ก่อนหน้านี้ช่วง 40-80% อาจจะชาร์จเข้าตั้งแต่ช่วงไหนไม่แน่ในคับ ยังไม่ได้ลองละเอียด)

3. พอใช้ไปจากแบตไปจนถึง 10% ได้ เครื่องจะช้าจนเหมือน hang อ่ะคับ แต่ถ้าเสียบปลั๊กเข้าไปก็จะใช้งานต่อได้ (ช้าจนเหมือน mouse ไม่ขยับอ่ะคับ)

4. แล้วไม่ทราบว่าปกติใช้ batt กันได้กี่ ชมคับ ของผมจาก charge เต็ม เปิดดูหนัง divx ได้ประมาณ 2ชมครึ่ง แบตก็เหลือ 10% แล้วคับ ใช้ความสว่างประมาณครึ่งนึงคับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคับ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 16:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ batt ของ Eee PC คับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
1. อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน มันคงพยายามจะชาร์จมั๊ง แม้จะไ่ม่มีแบตก็ตาม
2. ปกติครับ ต้องใช้ให้ไฟลดไประดับหนึ่งมันถึงยอมชาร์จให้ อาจจะ 80% ไม่แน่ใจ แต่เป็นอาการปกติครับ
3. อันนี้ไม่แน่ใจ แต่ผมใช้ใน Linux จนแบตเกือบหมดเกลี้ยงมันก็ไม่ช้า ใน Windows ไม่รุ้เป็นหรือเปล่า
4. หากเปิดดูหนัง Divx จะทำให้ CPU ทำงานหนักตลอดเวลา ย่อมทำให้กินไฟมากกว่าการใช้งานปกติอยู่แล้ว ได้ 2 ชม.ครึ่งก็ถึอว่ามากแล้วครับ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 23:58

บุคคลทั่วไป
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ batt ของ Eee PC คับ
Guest_บุคคลทั่วไป
แบทของNB ที่มีระดับหน่อย มันจะช๊าตไฟต่อเมื่อ แบทลดไประดับหนึ่งครับ เป็นการรักษาแบทไปในตัว เพราะแบท1ตัวนั้น จะยอมให้ช๊าตไฟเข้าราวๆ500รอบเท่านั้น ไม่ว่าจะมีไฟในแบทมากน้อยเท่าไรก็ตาม(ดังนั้นเมื่อช๊าตแบทควรช๊าตให้เต็มค่อยถอดสาย) แต่ในNBราคาถูก จะไม่มีระบบช๊าตไฟต่อเมื่ออยู่ระดับกำหนดครับ พวก ถ่านเครื่องเกมNDS PSP นี่ปิดไป1นาทีเสียบใหม่ก็ช๊าตใหม่เลย

ปัญหาคือ หลังจากอัพไบออสใหม่เป็น501 ปรากฏว่า แบทผมช๊าตทุกครั้งที่เสียบไฟ
แถมต่อให้ไฟเต็มแล้ว พอบูทเครื่องได้ซัก10วิ มันก็เริ่มช๊าตใหม่ครับ กลุ้มกระบาลมาก ว่าจะอัพไบออสเป็นตัวล่าทับซะจะได้หมดปัญหา

โพสเมื่อ : 17/2/2008 17:42
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
นึกว่ามันนับการชาร์ตเป็น cycle ซะอีก พอรอบการชาร์ตครบ 100% นับเป็น 1 ครั้ง เดี๋ยวนี้นับกันเป็นจำนวนครั้งที่ไฟเข้าแล้วหรือครับ แบบนี้เสียบปลั๊กเข้าออกบ่อยหน่อยแป๊ปเดียวแบตก็เสียแล้วสินะ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 19:48

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เป็น cycle การชาร์จครับ ไม่ใช่จำนวนครั้ง

โพสเมื่อ : 17/2/2008 21:20

บุคคลทั่วไป
ลองอ่านจากหนังสือchipเล่มล่าสุดดูสิครับ หนังสือchip ยืนยันเรื่องนี้มาหลายครั้ง แต่เวลา คุยกับคนอื่น ผมไม่สามารถนำมาอ้างอิงได้เสียที โชคดีที่เล่มล่าสุด chip นำเรื่อง การใช้แบทnotebookให้นานขึ้น80%มา มีเนื้อหาดังนี้
1แบทจะมีการเสื่อมสภาพตัวเอง ราวๆ-2-3ปี ไม่ว่าใช้หรือไม่ใช้ ขึ้นกับสภาพอุณหกภูมิความชื้น ถ้าไม่เหมาะสมคุณภาพแบทจะลดลงต่ำกว่า50%อย่างรวดเร็ว
2notebook ที่เสียบปลั๊กไฟประจำ หรือใช้งานแบบเสียบปลั๊กตั้งแต่เริ่ม ควรถอดแบทออกก่อน รักษาที่อุณภูมิ15องศาที่แห้งรักษาพลังแบทไว้ที่60%ขึ้น
3ทุกครั้งที่ต่อNBกับปลั๊กไฟ ถือเป็นการช๊าตาแบท1ครั้ง (ซึ่งแบทชนิดนี้ช๊าตได้ประมาณ500ครั้ง)ไม่ว่าจะมีไฟอยู่เต็มหรือไม่ก็ตาม NBกลุ่มธุรกิจตะกูล thinkpad จึงมีการนำเทคโนโลยี่ไส่รวมในแบท ซึ่งจะเริ่มช๊าตต่อเมื่อ ไฟต่ำกว่าระดับที่กำหนด ทำให้วงจรการช๊าตยาวนานขึ้น ส่วนNBกลุ่มราคาประหยัด มักจะไม่มีเทคนิคเหล่านี้ ต้องพิจรณาเอาเองว่าจะต่อปลั๊กต่อเมื่อพลังงานไกล้หมดเท่าใด โดยทั่วไปแล้วระดับ10%เหมาะที่สุด

ในหนังสือเล่มเก่าๆ ยังมีการอ้างอิงถึงวงจร ภายในแบทที่กำหนดไว้ว่า เมื่อช๊าตถึงกำหนดเอาไว้เมื่อใด ก็จะหยุดการทำงานของแบทไม่ให้ใช้ได้อีก แม้ว่าคุณภาพภายในแบทจะไม่เสื่อมก็ตาม
ผมก็แปลกใจเหมือนกันที่หนังสือchip มีข้อมูลไม่ตรงกับที่เห็นได้จากเน็ตทั่วไป
ซึ่งเวลาผมไปบอกใครเขาก็มักจะไม่ยอมรับ หาว่าผมมั่วอ่ะนะ

โพสเมื่อ : 17/2/2008 22:33

บุคคลทั่วไป
ฟังหูไว้หูครับ ผมใช้ Acer 4520 เปิดเครื่องอ่าน อีบุ๊ค ในบ้านผ่าน
เน๊ต ไร้สาย ใช้แบ๊ต เปิดได้ 3 ชั่วโมง 42 นาที ติ้งแพด ทำได้ป่าวคับ

จริงๆมันไม่ได้อยู่ที่ ว่าเครื่องยี่ห้อไหนมีอะไรในแบตอย่างเดียวหรอกครับ
มันอยู่ที่โปรแกรมที่เราใช้ และพฤติกรรมการใช้งานด้วยครับ

เครื่อง Acer ของพี่สาวผมรุ่น 5 ปี ที่แล้วได้มั้ง Celelon ทุกวันนี้ยังใช้
ได้ 1 ชั่วโมง 15 นาที สบายๆ แบตเดิมนะครับ ไม่ได้บอกว่า acer มันดี
นะ แต่ว่า พี่ผม เค้าใช้งานเหมือนผม อะ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 16:26

บุคคลทั่วไป
สรุปว่า eee เสียบปลั๊กไว้ แล้ว เล่นต่อได้เลย ไม่ต้อง ถอดเมื่อ bat เต็มใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 18:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ผมเคยใช้ Thinkpad X series เปิดได้นานกว่านี้ ตามสเปคบอกเปิดได้ 5 - 7 ขั่วโมงแล้วแต่รุ่น แบตเริ่มใช้กันที่ 8-cell ซีพียูแบบกินไฟน้อยเป็นพิเศษ พวกนี้เป็นปัจจัยหลักในการใช้พลังงานได้นานนะครับ

อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ฟังหูไว้หูครับ ผมใช้ Acer 4520 เปิดเครื่องอ่าน อีบุ๊ค ในบ้านผ่าน
เน๊ต ไร้สาย ใช้แบ๊ต เปิดได้ 3 ชั่วโมง 42 นาที ติ้งแพด ทำได้ป่าวคับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 19:24

บุคคลทั่วไป
ใส่ ๆ ถอด ๆ ดีที่สุด
้ถ้าเสียบปลั๊กบ่อย ๆ ก็ควรถอด เพราะ ยังไง ก็เสียรอบชาร์จอยู่ดี แม้จะเสียน้อย แต่ก็เสีย
และในความเป็นจริง eee นี่ก็ร้อนใช่เล่น แบตมันไม่ค่อยถูกกับความร้อนเท่าไหร่ครับ
จะทำให้แบตเสื่อมเร็วขึ้น แม้ว่าจะไม่เสียรอบ ก็เสื่อมเพราะความร้อนครับ
แต่หากจำเป็น คือ ใช้งานนอกสถานที่บ่อย ก็เสียบชาร์จไว้ให้เต็ม แล้วเอาไปใช้ พอกลับมาบ้าน ถ้าจะใช้ต่อ ก็ถอดแบต แล้วก็ใช้ปลั๊ก
ใช้เสร็จ ก็ปิดเครื่อง เอาแบตใส่ เสียบชาร์ตทิ้งไว้ ชาร์จทั้งคืนก็ได้ครับ วันรุ่งขึ้นไปใช้นอกสถานที่อีก ก็จะได้มีแบตเต็ม
ทำอย่างนี้ จะทำให้อายุแบตยืนยาวขึ้นครับ
แต่ในบางกรณี เช่น การทำงานมีความสำคัญ ต้องรักษาข้อมูล อาจจะต้องยอมให้แบตเสื่อม เร็วไปบ้าง เพื่อแลกกับการรักษาข้อมูลครับ อาจจะต้องเสียบปลั๊กเล่น พร้อมกับใส่แบตไปด้วย
ปรกติ ผมถอดแบตโน้ตบุ๊ค เวลาใช้งานอยู่บ้าน แต่วันนั้น อัพรอมของ o2 เกรงว่าจะมีปัญหา เลยไปค้นแบตมาใส่ก่อนครับ
สำหรับโน้ตบุ๊ค หากถอดแบตไปนาน ๆ ควรหมั่นเอาแบตมาชาร์จบ้างนะครับ ชาร์จให้เต็ม แล้วเก็บไว้เหมือนเดิม
วิธีที่ผมบอกมานี้ เคยทำให้แบต acer รุ่น แทรเวลเมท 290 ของผม ซื้อมาตั้งแต่ออกใหม่ ๆ จนบัดนี้ ใช้แบตได้ ราว ๆ 5 ชม.(พิมพ์งานธรรมดา) เหมือนตอนที่ออกมาใหม่ ๆ เลยครับ
ใช้มาราว ๆ 4 - 5 ปีแล้วครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 22:17

บุคคลทั่วไป
รอบเสียบไฟ500ครั้งนี่ถือว่าเยอะนะครับ กว่าจะถอดเสียบครบ500 ก็เกือบ2ปีไปแล้ว แจ๊กเสียบไฟอาจจะพังเสื่อมไปก่อนด้วยซ้ำ
แต่รอบการช๊าต100%ของแบทลิเทียมเองจริงๆ มีแค่ราวๆ100ครั้งเสื่อมครับ ดูเหมือนน้อยมาก แต่ความจริงใช้งานตามธรรมชาติคนเรา ก็เกือบ2ปีล่ะครับ ไม่มีใคร้ใช้กัน100%ทุกวัน แล้วก็ไม่ไดใช้คอมกันทุกวันตลอดปี สักหน่อย
ถ้าเป็นอุปกรณ์อย่างPDA เกมพก เครื่องมักจะพังก่อน ช๊าตได้ครบ100x100% ด้วยซ้ำ

โพสเมื่อ : 19/2/2008 16:59

บุคคลทั่วไป
อ่า เสริมนิดนะครับ ส่วนคนที่รู้ว่าจะไม่ได้ใช้แบตนานๆ(แบตทุกชนิดที่ชาร์ตได้) ควรให้มีประจุอยู่ในแบตเยอะๆหน่อย(ถ้ารู้ว่าจะไม่ได้ใช้นาน) เพราะแบตจะมีการคายประจุอยู่ตลอดเวลา แต่น้อยมาก ซึ่งถ้าหากเก็บแบตไว้โดยที่เหลือประจุน้อย หรือไม่มีประจุเหลือเลย(แบตหมด) อาจทำให้แบตเสื่อม หรือเสียไปเลย(ไม่สามารถเก็บประจุไฟฟ้าได้อีก)

แล้วแบตที่ชาร์จประจุไม่เข้าแล้ว สามารถนำมาลองอัดประจุด้วย โวลต์และกระแสที่สููงกว่าตัวมันมากๆได้ น้องที่ชมรมผมมันเอาถ่านชาร์จ 1.2โวลต์ของผมที่เสียแล้วมาลอง ใช้ประมาณ30โวลต์อัดเข้าไป ปรากฏว่ามันใช้ได้แฮะ แบตผมกลับมาใช้ได้ปกติ

โดยส่วนตัวผมใส่แบ็ตตลอดเวลาที่เปิดโนตบุค ถึงแม้จะเสียบสายชาร์จ เพื่อป้องกันอุปกรณ์เสียหายกรณีไฟตก หรือไฟดับครับ HDD มีโอกาศเสียง่ายถ้าไฟตกหรือไฟดับ(ของผม, แฟน, เพื่อน เสียมาถ้วนหน้าเพราะไฟตก เลยเข็ดครับ เจอกับตัว) อันนี้นานาจิตตังนะครับ

ตอนนี้ผมใช้ Acer ASPIRE4920G เวลาเสียบสายไฟไว้ ถ้าแบตเกิน 90เปอร์เซ็น มันจะขึ้นว่า Plugged in, not charging ครับ ไม่แน่ใจว่ามันชาร์จรึป่าว คิดว่ามันไม่ชาร์จมั้งครับ ส่วนพลังงานที่ใช้มันเขียนว่า Current Power Plan : Balanced ครับ

โพสเมื่อ : 20/2/2008 23:43

มือสมัครเล่น
21/1/2008 13:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
เครื่อง surf ของผม เสียบค้ิืาง เครื่องอุ่นๆึครับ ผมคิดว่าที่เครื่องอุ่นก็เพราะ ภาคควบคุมพลังงานยังทำงานครับ มีวงจรจ่ายไฟให้ USB และ วงจรควบคุมการช๊าจแบตครับ

โพสเมื่อ : 22/2/2008 9:22

[ค้นหา ขั้นสูง]