เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากถามเรื่อง cd external
มือใหม่
16/2/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
อยากจะหาcd externalราคาถูกมาไว้ต่อกะน้องeeeค่ะ
เผอิญว่าเปนผู้ใช้มือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ว่าจะใช้ยี่ห้อไหนดี
ขอบคุณมากนะคะ

โพสเมื่อ : 19/2/2008 10:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามเรื่อง cd external
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าอยากได้ราคาถูก แนะนำว่าซื้อ DVD Writer แบบทั่วไป แล้วซื้อสาย USB to IDE หรือ USB to SATA (แล้วแต่รุ่นของ DVD ที่ใช้) ค่าตัว DVD Writer ไม่เกิน 1 พัน หากเป็นสาย USB to IDE ธรรมดา ก็ 180 บาท แต่หากเป็น USB to SATA น่าจะประมาณ 300-400 บาทครับ

แต่หากชอบแบบหน้าตาดูดีหน่อย ดูที่ http://www.trendypda.com/modules/news/article.php?storyid=597 ราคาสองพันกว่าเกือบสามพันครับ

โพสเมื่อ : 19/2/2008 11:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้างถึง:

Joony เขียนว่า:
อยากจะหาcd externalราคาถูกมาไว้ต่อกะน้องeeeค่ะ
เผอิญว่าเปนผู้ใช้มือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ว่าจะใช้ยี่ห้อไหนดี
ขอบคุณมากนะคะ

ของ LG ก็ดีนะครับ ไม่ต้องต่อ powerด้วย ใช้ไฟจาก usb เส้นเดียวเลย
ราคาประมาณสามพันครับ ที่ pantip ก็มีขาย

แต่ถ้าต้องการราคาไม่แพงมาก็ตามวิธีที่คุณ kiat แนะนำเลยครับ

โพสเมื่อ : 19/2/2008 23:11
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ เผอิญว่าได้ไปสั่งซื้อcd externalมาแล้ว
จากคนรู้จัก เปนยี่ห้อ asus ขนาดเท่ากล่องซีดี ดูดีวีดีได้แต่ไรท์ดีวีดีไม่ได้
รา 900 บาทถ้วน ถือว่าราคาแพงไม๊คะ แล้วคุณภาพยี่ห้อนี้ไม่แน่ใจว่าจะทนรึเปล่า ขอคำแนะนำอีกรอบนะคะ ขอบคุณค่ะ
PS.หากมีอะไรอยากแนะนำเพิ่มเติม e-mail มาได้นะคะที่
joonygal@yahoo.com ค่ะ

โพสเมื่อ : 24/2/2008 22:02

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อยากได้มั่งง่า Joony ช่วยหน่อยได้เป่า

โพสเมื่อ : 26/2/2008 17:59

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
อ้างถึง:

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ เผอิญว่าได้ไปสั่งซื้อcd externalมาแล้ว
จากคนรู้จัก เปนยี่ห้อ asus ขนาดเท่ากล่องซีดี ดูดีวีดีได้แต่ไรท์ดีวีดีไม่ได้
รา 900 บาทถ้วน ถือว่าราคาแพงไม๊คะ แล้วคุณภาพยี่ห้อนี้ไม่แน่ใจว่าจะทนรึเปล่า ขอคำแนะนำอีกรอบนะคะ ขอบคุณค่ะ
PS.หากมีอะไรอยากแนะนำเพิ่มเติม e-mail มาได้นะคะที่
joonygal@yahoo.com ค่ะ

มีอีกหรือเปล่าครับอยากได้เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 28/2/2008 11:57

บุคคลทั่วไป
ผมก็ซื้อของ toshiba ครับ เล็กเท่ากล่อง cd เหมือนกัน แล้วก็ไช้ไฟจาก USB เลย ไม่ต้องใช้อแดปเตอร์ เขียน dvd ได้ เป็นของจากญี่ปุ่นมือ 2 ครับ แค่ 1700 เอง

โพสเมื่อ : 28/2/2008 19:49

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตัวcd externalที่เล่าให้ฟังไปแล้วนั้น น่าจะยังมีอีกค่ะ
แต่คนขายบอกว่ามันจะค่อนข้างบอบบาง ไม่ค่อยทนนะคะ
และที่สำคัญรับประกันแค่ 6 เดือนเอง ก้อแอบเสียใจเล็กที่สั่งซื้อ
กะว่าจะเก็บเงินซื้ออันแล้วใหม่ค่ะ แต่ถ้าสนใจจริงๆ
ก้อจะลองถามให้นะคะ

โพสเมื่อ : 1/3/2008 21:37

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ของผมใช้ของ NU หน้าตาคล้ายของที่คุณ Kiat ลงไว้เลยครับ เป็น DVD/rw พิมพ์ถูกเปล่าไม่รู้ ค่าตัว2800ครับ พอดีไม่มีเวลาหาเลย ซื้อให้จบๆไปจะได่ครบ อีกอย่าง เวลาผมไปเดินเช็กราคา ทีไร ของที่ตั้งใจซื้อกลับไม่ได้ซื้อ เพราะมัวแต่เช็กราคา แต่กลับได้ของอย่าอื่นมาแทน สรุปไม่เช็กมันละ บวกลบ แล้วจะได้ไม่ต้องไปเดิน ตามร้าน IT บ่อยๆอีก เดินที่ไรกิเลส มันขึ้น ตังในกระเป๋ามันอยากจะออกซะเหลือเกิน 55555

โพสเมื่อ : 2/3/2008 15:38

บุคคลทั่วไป
อยากได้คร๊าบบบ
คุณ Joony จะซื้อใหม่ อันเก่าขายต่อผมก็ได้นะคับ
ถามนิดนึง เวลาใช้เสียบสาย USB แล้วต้องเสียบสายไฟอีกเส้นรึเปล่าคับ

โพสเมื่อ : 3/3/2008 11:09

บุคคลทั่วไป
รอคุณ Joony ไม่ไหวแล้วครับ ไปซื้อของใหม่มาแล้ว ยี่ห้อ LITE-ON
เป็น DVD Combo ต่อสาย USB อย่างเดียว ไม่ต้องต่อสายไฟก็ได้ (แต่ในกล่องมี Adaptor เสียบไฟบ้านให้มาด้วย) ราคา 1,690 บาท

- ใช้กับ port USB ไม่ได้ทุก port
อย่าง Ecc ของผม port USB ด้านซ้าย (ด้านที่มี port เดียว) ใช้ต่อสาย USB อย่างเดียว ตัว LITE-ON ไม่เวิร์ค ต้องเสียบไฟบ้านช่วยจึงจะทำงาน
แต่ port ทางด้านขวา (ด้านที่มี 2 port ติดกัน) ต่อสาย USB อย่างเดียว ก็ทำงานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ใช้ไฟจากแบตของ Eee เองนะครับ ไม่ได้เสียบปลั๊ก และก็ไม่ได้ใช้ write แผ่นนะครับ ใช้อ่านแผ่นอย่างเดียว คิดว่าถ้าจะ write คงต้องเสียบไฟบ้านจะดีกว่า

- และอีกอย่าง ถ้าใช้ไฟจาก USB อย่างเดียว ตัว LITE-ON จะทำงานช้าลงอย่างเห็นได้ชัด ตอบสนองช้าทุกอย่าง แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้

สำหรับใครที่ต้องการ External CD อย่างเดียว ไม่เอา DVD (อ่านอย่างเดียวนะ write ไม่ได้) ผมเห็นที่พันธ์ทิพย์ 550 บาท สกรีนยี่ห้อ IBM เป็นแบบ USB ไม่มี Adaptor แปลงไฟ แต่มีสายไฟ DC 5V ด้านนึงต่อกับ External CD อีกด้านเสียบ port USB รับไฟจาก Notebook (ไม่ต้องใช้ Apadtor แปลงไฟ) สรุปต้องเสียบสาย USB 2 เส้น เส้นหนึ่งเป็นสัญญาณ อีกเส้นเป็นสายไฟ
อันนี้ไม่ได้ซื้อมาลองว่าสามารถต่อสาย USB อย่างเดียวได้หรือไม่

โพสเมื่อ : 4/3/2008 10:12

บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ถ้าอยากได้ราคาถูก แนะนำว่าซื้อ DVD Writer แบบทั่วไป แล้วซื้อสาย USB to IDE หรือ USB to SATA (แล้วแต่รุ่นของ DVD ที่ใช้) ค่าตัว DVD Writer ไม่เกิน 1 พัน หากเป็นสาย USB to IDE ธรรมดา ก็ 180 บาท แต่หากเป็น USB to SATA น่าจะประมาณ 300-400 บาทครับ

แต่หากชอบแบบหน้าตาดูดีหน่อย ดูที่ http://www.trendypda.com/modules/news/article.php?storyid=597 ราคาสองพันกว่าเกือบสามพันครับ

ทำ USB to IDE อย่างที่ว่าแล้วไม่ต้องเสียบไฟเหรอครับคุณ kiat กลัวไฟไม่พอครับ
ป.ล. น่าใช้ boot ได้เลยหรือปล่าวครับ

โพสเมื่อ : 6/3/2008 23:05

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
หากใช้แบบสาย USB to IDE ต้องเสียบไฟเพิ่มเองครับ (มีสายมาให้ด้วย)

โพสเมื่อ : 7/3/2008 1:05

T2D
Guest_T2D
ต้องถอยแล้ว
อีกนิดครับ แล้วตกลงเรื่อง up Ram ตกลง มันหมดประกันหรือปล่าวครับ ผมอ่านมาเยอะแต่ไม่มีใครฟันธงเลยครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2008 8:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้มีปัญหากับคนที่ขายcd externalให้ เลยตกลงว่าจะไม่ซื้อแล้วค่า
ตอนนี้คิดว่ากะลังมองหาอันใหม่อยู่และคงจะซื้อ HD external ด้วยเลย
ไม่รู้ว่าจาเอาไงกะชีวิตดีค่ะ เหนคุณGuest_บอกว่า "External CD ที่พันธ์ทิพย์ 550 บาท สกรีนยี่ห้อ IBM เป็นแบบ USB ไม่มี Adaptor แปลงไฟ แต่มีสายไฟ DC 5V ด้านนึงต่อกับ External CD อีกด้านเสียบ port USB รับไฟจาก Notebook (ไม่ต้องใช้ Apadtor แปลงไฟ)" น่าสนใจมากมากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

โพสเมื่อ : 19/3/2008 23:40

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

ตอนนี้มีปัญหากับคนที่ขายcd externalให้ เลยตกลงว่าจะไม่ซื้อแล้วค่า
ตอนนี้คิดว่ากะลังมองหาอันใหม่อยู่และคงจะซื้อ HD external ด้วยเลย
ไม่รู้ว่าจาเอาไงกะชีวิตดีค่ะ เหนคุณGuest_บอกว่า "External CD ที่พันธ์ทิพย์ 550 บาท สกรีนยี่ห้อ IBM เป็นแบบ USB ไม่มี Adaptor แปลงไฟ แต่มีสายไฟ DC 5V ด้านนึงต่อกับ External CD อีกด้านเสียบ port USB รับไฟจาก Notebook (ไม่ต้องใช้ Apadtor แปลงไฟ)" น่าสนใจมากมากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

เห็นมาเหมือนกัน เห็นวางขายตามร้านที่วางของกับพื้นเยอะๆ ชั้นสี่ด้านหลัง แต่ไม่ได้ซื้อเพราะมันเป็นแค่ CD อย่างเดียวล้วนๆ หากเป็นซัก DVD ROM หรือ CD Writer ก็อาจจะสอยมา

โพสเมื่อ : 19/3/2008 23:56

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
combo drive nu slim งาน com 1,290 ครับ
ที่ ASYS

โพสเมื่อ : 22/3/2008 13:48

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
สงสัยต้องไปซื้อที่งานคอมแล้วมั้งคะ ตอนนี้ต้องการใช้ด่วนค่า
เพราะว่าซื้อตัวบลูทูธมาแล้วเล่นไม่ได้มันต้องลงdriverก่อน
ที่คุณNuJewบอกมา ราคาจูนว่าโอเคแล้วค่ะ ตกลงใจว่าจะซื้อนี้ล่ะค่ะ
ขอบคุณมั่กมั่กค่ะ

โพสเมื่อ : 23/3/2008 9:52

มืออาชีพ
28/11/2007 15:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 138
อยากซื้อเหมือนกันครับ แต่ขี้เกียจไปจังเลย...
ฝากซื้อสักตัวได้มั๊ยเนี่ย 555
วันสุดท้ายด้วย มันต้องยิ่งกว่าปลากระป๋องแน่ๆ

โพสเมื่อ : 23/3/2008 10:11

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้าววววว ! วันนี้วันสุดท้ายแล้วหรอคะ สงสัยไม่ได้ซื้อแล้ว
เพราะว่าต้องทำงาน แงแง เสียใจจิงจิงเลย

โพสเมื่อ : 23/3/2008 13:43

[ค้นหา ขั้นสูง]