เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KONNICHIWA - สวัสดี(ตอนกลางวัน)
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

แหม...วันนี้มาโพสต์บทเรียนช้าไปหน่อย พอดีอาทิตย์นี้ป้าเอมขยันไปฟิตเนสทุ๊--กวัน

ช่วงเช้าก็เลยยุ่งๆค่ะ กว่าจะส่งลูกๆไปโรงเรียนเสร็จ ออกกำลังกายเพิ่มความสวยเสร็จ เข้าใจกันหน่อยนะคะ...

อะ...จำกันได้มั้ยว่า วันนี้เรายังคงอยู่ในซีรีส์ของคำทักทายในภาษาญี่ปุ่นนะ

เข้าเรื่องกันเลย...มะวานเราทักทายกันถึงประมาณ 10 โมงเช้าใช่มั้ยคะ

ไหน..ว่าไงนะ...

โอ่-ฮา-โย่ โก-ไซ-มัซ

เก่งมากๆๆเลย...ยังจำกันได้นะ

พอเริ่มเข้าช่วงสายๆ เนี่ย คำทักทายก็จะเปลี่ยนเป็นคำที่แสนจะคุ้นหูทุกท่านค่ะ
นั่นก็คือ "คน-นิ-จิ-วะ" นั่นเอง มาดูภาษาญี่ปุ่นกัน

KON-NI-CHI-WA
หมายเหตุ**

ตัวอักษรตัวสุดท้ายในคำเนี่ย จริงๆ มันเป็นตัวอักษรที่ต้องอ่านว่า "ฮะ" (ha) น่ะ

แต่ในกรณีนี้ มันทำหน้าที่ในคำเป็นเหมือนกริยา ก็เลยออกเสียงเป็น "วะ"(wa)

อธิบายแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะลงลึกไปแล้วงงกันไปซะหมด...

เอ้า...คำนี้หมูมาก ออกเสียงดังๆ กันเลยนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

คน-นิ-จิ-วะ

ดีมากค่---า...

คนญี่ปุ่นจะทักทายว่า "คน-นิ-จิ-วะ" ตั้งแต่สายๆ จนซักประมาณ 5-6 โมง
หลังจากนั้น จะเป็นคำว่าอะไร...ต้องติดตามต่อพรุ่งนี้อีกแย้ววว

โอเค เนื่องจากคำนี้เป็นคำพื้นฐานมากๆ ป้าเอมก็ต้องพยายามนึกมุขมาแถมให้ฮากัน

คิดไปคิดมาก็หาไม่ค่อยเจอนะ แต่มีอยู่อันนึงที่ป้าเอมเคยไปเจอในห้องแช็ทของวัยรุ่นญี่ปุ่น

ด้วยความที่เราคอยอัพเดทข้อมูลที่ญี่ปุ่นอยู่เรื่อยๆ ก็เลยกระชากวัยแวะไปเยี่ยม

นั่งสังเกตการณ์ดูเด็กๆ เค้าแช็ทกันซักพัก ก็สงสัยมา---กเลยว่า ทำไมมีอยู่คำนึงโผล่มาตลอด

ทุกครั้งที่มีคนเข้ามาใหม่ในห้อง คือว่าคำมันเป็นอย่างนี้นะ

จำลองสถานการณ์...(พอดีมีเรื่องให้จำลองน่ะ)
นึกภาพว่าเรากะลังอยู่ในห้องแช็ท...

aemchan just logged in.
ไอ้มดแดงV6: คน ---->(เขียนเป็นตัวญี่ปุ่นนะ)
เซเล่อร์มูน: คนซามูไรพ่อลูกอ่อน: คน
อุลตร้าแมนเซเว่น: คน

ป้าเอมดูไปดูมา ก็เลยเก๊ทในที่สุดว่า อ๋อ...เด็กๆ กะลังทักทายเซย์ไฮ กับสมาชิกใหม่ที่เข้ามางัย
เหมือนกับเด็กวัยรุ่นบ้านเราก็คงจะทักว่า "ดี" กันใช่มะ

"คน" มันก็ย่อมาจาก "คน-นิ-จิ-วะ" นี่เอง...เก๋มากค่ะ
อันที่จริง คนญี่ปุ่นเนี่ยนะ เค้าก็มีโรคอยู่อย่างนึงที่ป้าเอมขอตั้งว่า "โรคลูกอีช่างย่อ"

(มะวานยังย่อ โอ่-ฮา-โย่ โก-ไซ-มัซ เหลือแค่ โอ๊--ซ ได้เลยนิ)

อย่างคำที่ยาวๆเนี่ย ก็จะพยายามย่อให้เหลือแค่ 4 พยางค์ ไม่เข้าใจเหมียนกัลล์ว่าทำไมต้องเป็น 4 พยางค์...

ชื่อดาราทั้งหลาย ถ้าไม่ตั้งชื่อเล่นให้ใหม่ ก็จะย่อเลยค่ะ

เช่น ดาราหนุ่มหล่อวง SMAP ที่ดังที่สุดคนนึงในวง ชื่อ Kimura Takuya

เค้าก็จะย่อเหลือแค่ 4 พยางค์ คือ Ki-mu-Ta-ku เป็นไงล่ะ... ส่วนใหญ่ก็จะเอาสองพยางค์แรกของแต่ละคำมาใช้นะ

อะ...ลองซ้อมอ่านกันอีกทีค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

คน-นิ-จิ-วะ

แจ๋วมากค่ะ...

แหม เรียนกันไปแล้วสองคำ ป้าเอมก็แอบหวังไว้เล็กๆว่า จะมีใครได้เอาไปใช้ประโยชน์รึป่าวน้--อ
เห็นมีใครคนนึงที่ว่า กำลังจะไปจีบสาวญี่ปุ่นใช่มะ คงพอจะได้ใช้บ้างนะคะ ฮิฮิ

เจอกันพรุ่งนี้ค่ะ...

ป.ล. อย่าลืมทบทวนคำศัพท์บทก่อนๆด้วยนะคะ

โพสเมื่อ : 29/5/2007 11:12

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:24:16
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:53:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: KONNICHIWA
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
แวะมาเป็นกำลังใจ (ถึงแม้จะแอบอายเล็กๆ ว่าทำไมแฝดตรูบ้าได้ขนาดนี้ - - - ไม่สวยแล้วยังบ้าอีก)

โพสเมื่อ : 29/5/2007 14:20

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

ขอแนะนำ KIMUTAKU ที่อ้างถึงข้างบน น่าร้า---ก น่าหยิก

? ?แต่ขอโทษ เสร็จนักร้องสาวหน้าตางงๆ ไปแล้ว ---> Shizuka?Kudo ?
แถมมีลูกสาวปุ๊ดออกมา 2 สองคนด้วย ...เสียดายค่ะ
(ไม่เกี่ยวกับบทเรียน แต่อยากระบาย  )

??

โพสเมื่อ : 29/5/2007 17:11
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 29/5/2007 22:29

[ค้นหา ขั้นสูง]