เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

B--M
ถามเรื่องติด USB Hub หน่อยคับ
Guest_B--M
คือผมเคยอ่านว่ามันติดจากไอ้ที่ตรงต่อกล้องได้ ผมเลยอยากทำแบบนี้ รู้สึกว่ามันปลอดภัยดี เพราะฝีมือบัดกรีผมห่วยมาก แล้วก็ไม่อยากให้ USB แล้วก็ไม่อยากให้ USB ข้างๆมันเสียอะคับ แต่ทำไมไม่ค่อยมีคนทำแบบนี้กันเลย ผลเลยสงสัยว่าจะทำแบบไหนดีสุด ปลอดภัยสุด

โพสเมื่อ : 27/2/2008 12:03
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องติด USB Hub หน่อยคับ
Guest_บุคคลทั่วไป
ถ้ามันทำได้ก็ช่วยสอนกันหน่อยนะคับ

โพสเมื่อ : 27/2/2008 12:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่องติด USB Hub หน่อยคับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 27/2/2008 12:28

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
พี่...

มันทำได้จริง ๆ
ด้วยความรู้พื้นฐานว่า
Eee PC มี USB ที่ใช้ได้ดังนี้
(จริง ๆ ที่มีคือ 8 ตัว แต่ยังหาไม่เจอครบ)

3 ตัว อยู่ข้างนอกที่เราใช้กัีน
1 ตัว ต่อ SD Card Reader ไปแล้ว
1 ตัว ต่อ webcam ด้วยแจ็ก JST รหัสอะไรไม่รู้
1 ตัว อยู่บน PCI-E ที่ใช้กับการ์ดไวไฟ (แต่เผอิญการ์ดไวไฟ ไม่ได้ใช้สัญญาณ usb เราก็เลยขโมยมาใช้ได้ อย่างที่หลายคนทำกัน)
1 ตัว อยู่บน PCI-E ตัวที่ 2 อยู่เหนือแรม ซึ่งเครื่องรุ่นหลัง ๆ ไม่มีพอร์ต PCI-E อันนี้มาให้แล้ว (เราก็เลยแย่งสัญญาณ usb มาใช้ได้อีกเช่นกัน)
อีก usb ไม่มีข้อมูลว่าอยู่ตรงไหนครับ

เจ้า 2 จุดตรงที่ PCI-E ต้องบัดกรีแย่งมา
แต่จุดที่เสียบกล้อง ไม่ต้องบัดกรี เพราะมันมีปลั๊กที่ทำไว้แล้ว
ซึ่งก็เปรียบเหมือนปลั๊ก USB นี่แหละ

-------------ทำไมไม่ค่อยมีใครทำ-------------

ผมคาดว่าเป็นเพราะ
- ไม่อยากใช้ีอันที่มันถูกใช้อยู่แล้ว
- บางคนบอกว่าไฟตรงนี้ไม่พอเลี้ยงอะไรอื่นใด นอกจากกล้อง ทำให้ยังต้องบัดกรีเอาไฟจากจุดอื่น

แต่ผมก็เห็นบางคนต่อได้นะครับ
ไปบัดกรีข้างนอกก่อน
ประกอบด้วยฮับ เชื่อมต่อไปยัง บลูทูธ ทัชสกรีน แจ็กกล้อง (สำหรับต่อกล้่องคืน) และว่างอีก 1 ช่อง

แต่สำหรับคนที่ไม่กล้าบัดกรีลง PCI-E ตรง ๆ
เพราะมันเล็กเกินไปนั้น

มีฝรั่งแนะนำว่า ให้่ใช้เทปทนความร้อน
แปะปิดส่วนอื่นที่ไม่ต้องการบัดกรีไว้
เวลาบัดกรีจะได้ง่ายขึ้น ไม่เลอะไปโดนตะกั่วขาข้าง ๆ

ที่น่ากลัวสำหรับผมคือ
หัวแร้งจี้นานเกินไปจนร้อน แล้วทำให้อุปกรณ์เสีย
ก็พยายามฝึกครับ
แล้วก็ทำลำโพง mp3 พังไปแล้ว 1 ตัว ฮือ ๆ ๆๆๆ

-------------------------------------------------

แหะ ๆ ความรู้ท่วมเลย
แต่ตัวเองยังไม่ได้เริ่มทำัสักที
ของมีครบหมดแล้ว
แต่ยังไม่ได้เริ่มลงมือทำ
ไม่มีเวลา
เพราะคาดว่าต้องใช้เวลาพอสมควร...

---------------------------------------------------

มาแก้เิ่พิ่มเติมว่า
ลำโพงที่ผมทำพังไป
ไม่เกี่ยวกับหัวแร้งจี้นานจนร้อนเกินไปหรอก
แต่ผมซน
ไปเขี่ยตัวเก็บประจุ ขนาด 1x0.5x1 มิลลิเมตรแตกหลุดออกมา
แล้วก็ไม่รู้ว่าจะไปหาจากไหนมาเปลี่ยนอะครับ

โพสเมื่อ : 27/2/2008 17:09

มือสมัครเล่น
15/1/2008 22:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
แล้วตัวที่ขายในอีเบย์จะเอาไปเสียบตรงจุดไหนครับ น่าสนใจมาก

โพสเมื่อ : 27/2/2008 17:53

[ค้นหา ขั้นสูง]