เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KAWAII - น่ารัก
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน ได้ข่าวว่ามีคนทำฝนเทียมไล่ม๊อบ ไม่รู้จริงอ๊ะป่าว อยากฝากไปบอกจังว่า เดือดร้อนค่ะ เย็นๆกลับบ้านเหมือนตกนรก...
แอบบ่นนิดหน่อยนะ...คงไม่ว่ากัน

สืบเนื่องจากเมื่อวานที่สอนคำว่า"อาโนเนะ"ไปแล้ว อาจจะมีคนสงสัยว่า อ้าว...แล้วคำว่า"น่ารัก"ล่ะจริงๆมันพูดว่ายังไงงั้น...มาเรียนกันซะเลยนะคะ

คา-วา-อี้

KA-WA-II

ค่ะ คำว่า "คา-วา-อี้" ก็แปลว่า "น่ารัก" นั่นเองค่ะ เน้นก่อนนะคะว่า ท้ายคำต้องออกเสียงว่า "อี้"เป็นเสียงยาวค่ะ
ยิ่งยาวแค่ไหนก็น่ารักมากเท่านั้น เหมือนภาษาไทยน่ะแล่ะ "น่าร้า-----ก" ใช่มะ อิอิ

ไหนมาออกเสียงกันดูซิ นึง ส่อง ซ่ำ

คา-วา-อี้

เก่งมากค่ะ

คงมีคนเคยเห็นนิตยสารเล่มนึงนะ ชื่อว่า "คาวาอิ"เลยแล่ะ (สะกดให้เก๋ว่า CAWAII) แต่เค้าคงไม่เขียนแบบป้าเอมหรอก คา-วา-อี้ มันจะขายออกเหรอ 555 นิตยสารนี้ต้นกำเนิดดั้งเดิมก็มาจากญี่ปุ่นเลยแล่ะ เคยแอบไปเปิดดูก็น่ารักสมชื่อเลย นางแบบหน้าปกก็แสนจะน่ารัก หน้าตาอาโนเนะมาก

เอาล่ะ สำหรับใครที่ไปตามจีบสาวญี่ปุ่นอยู่ ก็ได้คำชมสาวว่า "น่ารัก" ไปใช้อีกคำแล้ว

เวลาจะชมก็ให้ใส่ "เนะ" เข้าไปด้วย จะได้หวานแหววนะ ขอให้โชคดีค่ะ

โพสเมื่อ : 29/6/2007 9:46

Re: KAWAII
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
มิน่า เห็นมีคนมาพูดใส่หน้าเราบ่อยๆ แปลว่าอย่างงี้นี่เอง ฮี่ฮี่

โพสเมื่อ : 29/6/2007 11:46

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
คำนี้เหมือนยี่ห้อเครื่องดนตรีเลย ยี้ห้อ Kawai คู่แข่ง Yamaha

สงสัยพรุ่งนี้ได้คำศัพท์ว่า (แย่งกัน) สวยอีกแน่เลย

โพสเมื่อ : 29/6/2007 14:29

มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
เคยได้หนังสือเล่มนี้ฟรีบ่อยๆเ หอเหอ อารายมันจะน่ารักอย่างนี้อ่ะ มีแต่คนสวยๆ

โพสเมื่อ : 29/6/2007 16:23

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
คำนี้เหมือนยี่ห้อเครื่องดนตรีเลย ยี้ห้อ Kawai คู่แข่ง Yamaha

สงสัยพรุ่งนี้ได้คำศัพท์ว่า (แย่งกัน) สวยอีกแน่เลย

เปียโน kawai น่ะ มันมี i ตัวเดียวนะ ก็ออกเสียงว่า คาวาอิ
แต่คำนี้ "คาวาอี้" kawaii มี i สองตัวเลยต้องออกเสียงยาวค่ะ
อย่าสับสนนะคะ เพราะเสียงยาวเสียงสั้นในภาษาญี่ปุ่นเนี่ย มีผลต่อ
ความหมายมาก เหมือนภาษาไทยน่ะแล่ะ

โพสเมื่อ : 29/6/2007 17:11

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
แหม เข้ามาได้จังหวะ แต่หมดวัยให้ใครมาบอกว่า คา-วา-อี้ แล้วสิ แต่ก็ชอบที่จะได้ยินเหมือนกัน 555

โพสเมื่อ : 29/6/2007 21:24

[ค้นหา ขั้นสูง]