เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NATSU YASUMI - ช่วงหยุดหน้าร้อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้เด็กนักเรียนก็ปิดเทอมกันหมดแล้ว สังเกตได้จากที่ไม่ค่อย จูไต(แปลว่าอะไรเอ่ย...) เท่าไหร่
ปิดเทอมหน้าร้อนเนี่ย สำหรับคนญี่ปุ่นก็นับว่าเป็นช่วงเวลาที่เค้าชื่นชอบกันอยู่ไม่น้อย
โดยเฉพาะเด็กๆทั้งหลาย ในภาษาญี่ปุ่น เค้าก็เรียกว่า...

นัต-สึ? ยา-สุ-หมิ

na-tsu-ya-su-mi

อย่างที่บอกไปแล้วนะคะว่า คำว่า นัต-สึ? ยา-สุ-หมิ ก็แปลว่า ช่วงหยุดหน้าร้อน นั่นเองค่ะ
สำหรับโรงเรียนที่ญี่ปุ่น เค้าก็จะปิดใกล้ๆกันแต่ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในช่วงตั้งแต่ปลายเดือนกรกฎาคม
ไปจนถึงปลายเดือนสิงหาคม ประมาณ 4-5 อาทิตย์ค่ะ

แบบว่า ปิดเทอมหน้าร้อนของหมู่เฮาพี่ไทยเนี่ย ญี่ปุ่นฟังแล้วต๊กกะใจว่า นานนนนเกือบ 3 เดือนเลย 555

ในช่วงหน้าร้อน เค้าก็จะมีเทศกาลต่างๆด้วยนะคะ ตามไปดูกันได้นะที่ศัพท์คำว่า ฤดูร้อน-นัตสึhttp://www.trendypda.com/modules/newb ... php?topic_id=402&forum=10

แถมรูปน่ารักๆเกี่ยวกับคำนี้ด้วยค่ะ

อ้อ ของกินยอดฮิตช่วงหน้าร้อนก็ต้องเป็นนี่เลย "น้ำแข็งไสหวานเย็น"
ภาษาญี่ปุ่นเค้าเรียกว่า คะ-ขิ โค่-หริ ค่ะ
(โค่-หริ แปลว่า น้ำแข็ง)

น้องๆกินน้ำแข็งไส น่าอาหย่อยมั่กๆๆๆ

โพสเมื่อ : 11/3/2008 20:28

Re: NATSU YASUMI - ช่วงหยุดหน้าร้อน
มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
หลานผมก็เพิ่งกลับไปญี่ปุ่นจาก natsu yasumi เองครับ อยู่ไทยตลอดปิดเทอมหน้าร้อนเลย :)

เคยแต่อ่านในการ์ตูนว่าการบ้านปิดเทอมหน้าร้อนเด็กญี่ปุ่นเยอะเป็นตั้งๆ
แต่พอมาเห็นชุคุได หลานแล้วสงสารจัง (ป 2) แค่คัดคันจินี่จะเอาให้ตายกันไปข้างเลย

sensei ครับ พูดถึงคำนี้แล้ว ผมอ่านออกเสียงคำว่า "tsu" ไม่ได้อ่ะ
หลานแก้การออกเสียงของผมเป็นประจำเลย มีวิธีอ่านออกเสียงตัวนี้อย่างถูกต้องง่ายๆมั๊ยครับ???

โพสเมื่อ : 1/9/2008 0:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: NATSU YASUMI - ช่วงหยุดหน้าร้อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

Terrapin เขียนว่า:
หลานผมก็เพิ่งกลับไปญี่ปุ่นจาก natsu yasumi เองครับ อยู่ไทยตลอดปิดเทอมหน้าร้อนเลย :)

เคยแต่อ่านในการ์ตูนว่าการบ้านปิดเทอมหน้าร้อนเด็กญี่ปุ่นเยอะเป็นตั้งๆ
แต่พอมาเห็นชุคุได หลานแล้วสงสารจัง (ป 2) แค่คัดคันจินี่จะเอาให้ตายกันไปข้างเลย

sensei ครับ พูดถึงคำนี้แล้ว ผมอ่านออกเสียงคำว่า "tsu" ไม่ได้อ่ะ
หลานแก้การออกเสียงของผมเป็นประจำเลย มีวิธีอ่านออกเสียงตัวนี้อย่างถูกต้องง่ายๆมั๊ยครับ???

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

คำว่า "tsu" เนี่ย เข้าใจมากๆเลยว่าออกเสียงยาก เพราะไม่มีในภาษาไทย ส่วนมากจะออกเป็นเสียง "จึ๊" ไปซะ

เซนเซย์จะสอนเทคนิคให้ โดยเอามาตรฐานของเซนเซย์เองค่ะ 5555
คือว่า... เวลาเราจะออกเสียง "ซึ" ในภาษาไทย ลิ้นของเราจะลอยๆอยู่ในปากใช่มั้ยคะ คราวนี้ เสียง "ทซึ" ของญี่ปุ่นเนี่ย เนื่องจากมันมีอาการเหมืือนสะุดุดๆก่อนออกเสียง ดังนั้น ก่อนอื่น เราก็จะต้องวางลิ้นไว้หลังฟันคู่หน้าบน (เข้าใจมั้ยเนี่ย) แล้วออกเสียง"ซึ"ดันออกมา โดยในขณะเดียวกัน ดึงลิ้นกลับลงมาเล็กน้อย...
ลองฝึกดูนะคะ ไม่น่ายากเกินความสามารถ
จิงๆเซนเซย์อยากจะถ่ายรูปปากกับลิ้นประกอบคำอธิบาย
แต่ท่าจะไม่งามเท่าไหร่ 55555

กัมบัตเตะ เน้...

โพสเมื่อ : 12/9/2008 6:57

มืออาชีพ
15/5/2007 17:07
จาก ดินแดนแห่งภาคตะวันออกที่อุดมไปด้วยแร่รัตนชาติ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 247
ผมใช้ฟันบนกัดเบาๆที่ปลายลิ้น แล้วออกเสียง "สึ" จะพอช่วยเรื่องออกเสียงได้บ้างครับ

โพสเมื่อ : 15/9/2008 9:33

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
先生 แนะนำวิธีออกเสียง つ มายากจังเลยครับ
学生 อย่างผมก็ยังออกเสียง ไม่ได้อยู่ดี
สงสัยต้องหานติวแบบใกล้ชิด จะได้เลียนเสียงกันได้ อิอิ

โพสเมื่อ : 17/9/2008 23:37
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]