เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(^X^)o ส่งการบ้าน : หมูทอด
มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
ส่งการบ้านพี่กุ้งค่า...
พอดูก็อยากทำๆๆๆ ทั้งๆที่งดกินหมูมาสองเดือนแล้ วเลือกกินไก่กับปลา กุ้งมากกว่า แต่เพราะพี่กุ้งแหล่ะ เมนู แคลอรี่เยอะขนาดนี้ อ้วนแน่ๆเลย

ก็เลยคิดขึ้นได้ว่า ไปซื้อหมูมาทำ ไปตักบาตรวันอาทิตย์ดีกว่า ไม่อยากแบบว่า ไปกับพื่อนๆสี่คน ซื้อกับข้าวร้านเดียวกันหมด อยากให้พระฉันอาหารดีๆน่ะค่ะ

ก็เลยไปโลตัสซื้อส่วนประกอบต่างๆ มาทำค่ะ
ซึ่งซื้อเผื่อทำ ทงคัตซึ ข้าวหน้าหมูทอดด้วย ยังไม่ได้ทำเลย

ขอส่งการบ้านหมูทอดก่อนแล้วกัน ทำตอนเที่ยงคืน เมื่อวานหลังดู AF จบค่ะ
การทำกับข้าวไปถ่ายรูปไปยากมากๆ ยิ่งเมนูนี้....มือเลอะสุดๆ หมูก็จะไหม้ อิอิ แสงก็น้อย...เน้นดูรูปแล้วกันนะคะ ทำไม่ค่อยเก่ง (แต่แอบชิม อร่อยจัง ><V )

Open in new window

ถ่ายไม่ได้หมด เอาเฉพาะที่มันสวยค่ะ เพราะไม่ได้ถ่ายสอน ถ่ายส่งการบ้าน อิิอ

ที่บ้านไม่มีเตาแก๊ส มีแต่เตาไฟฟ้า พอไฟแรง ก็จะไหม้ พอไฟเบา ก็เหมือนอมน้ำมัน

ตระแกรงรองก็ไม่มี คิดว่าถ้าวางไว้บนจาน ต้องชุ่มแน่เลยทำแบบนี้ค่ะ

เตรียมเจื๋อนค่ะ

เจื๋อนแล้วนะคะ บางไปหน่อย คราวหน้า ต้องหั่นหมูให้หนากว่านี้ (กลัวมันไม่สุก)

รูปนี้สวย ปรับด้วย PS นิดหน่อยนะคะ เพื่อความสวยงาม

หั่นมะเขือเทศใส่ไปนิดหน่อย กันพระท่านเลี่ยนน้ำมัน อิอิ (แอบทำสีแปลกๆนิดนึง)

ใส่ถุง ไปตักบาตรตอนหกโมงเช้า ตักบาตร 5 รูปค่ะ

หมูยังเหลือ ทอดแล้วสองชิ้น กะทำข้าวหน้าหมูทอดวันนี้ (แต่มีคนมารอไปกินข้าว สงสัยจะอด ๗ฅ)
และเหลือ สองชิ้น ยังไม่ได้ทอด กะว่าอยากกินกรอบๆอร่อยๆ

สรุป ...ขอบคุณสำหรับสูตรหมูทอดของพี่กุ้ง
อยากทำอีก ไว้วันหลังหาเมนู ประหลาดมาเสนอบ้างดีกว่า
แมวดื้อ อยากกิน เบค่อน ห่อ เห็ดเข็มทอง ...กะว่ากลับกรุงเทพจะไปทำทานกันจ๋องคนค่าาาา

โพสเมื่อ : 1/7/2007 17:51

Re: (^X^)o ส่งการบ้าน : หมูทอด
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
วุ้ย ทอดได้งามแงะดีจริงๆ ปุ๋ม ไปซื้อหมูที่ไหน ไปตรงที่มีพนักงานขายอยู่ แล้วบอกเค้าว่า จะทำหมูทอด ให้หั่นให้เลยค่ะ ปกติพี่กุ้งซื้อฟู๊ดแลนด์ เวลาจะทำอะไร ก็เลือกเนื้อหมูแล้วก็บอกเค้าเลยว่า จะทำอะไร ให้เค้าหั่นให้ได้เลยค่ะ ฝีมือหั่นเค้าจะเท่ากันหมด เวลาทอดหรือ ทำกับข้าว เนื้อหมูมันชิ้นเท่าๆกัน เวลาทำจะได้สุกในเวลาพร้อมๆกันค่ะ ถึงพี่ก้งจะชอบทำกับข้าวนะ แต่ทักษะการหั่นสู้เค้าไม่ได้ค่ะ ใช้บริการตลอด

นี่ก็เพิ่งมาเจอที่ตลาดสะพานใหม่ แม่ค้าน่ารักมาก เค้าจะถามเลยว่า ซื้อไปทำอะไร ตอนแรกก็นึกในใจเหมือนกันว่า จะซักไปทำไมกันนี่ ที่ไหนได้พอตอบเค้าว่า จะทำสตูว์ค่ะ เค้าถามต่อว่า หั่นให้เลยเอาไม้ 5555 ตั้งแต่นั้นมา พอมาตลาดเดินตรงดิ่งมาหาแม่ค้าเจ้านี้เลยค่ะ ข้อสำคํญ ได้ของสด และราคาถูกกว่าซื้อในห้างมากหลายบาทเชียว

โพสเมื่อ : 1/7/2007 20:43

Re: (^X^)o ส่งการบ้าน : หมูทอด
มือสมัครเล่น
17/5/2007 12:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
น่ากินสุดๆ คร๊าบ

ไม่ค่อยอยากเข้าฟอรั่มนี้เลย ปีนี้ผมน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นตั้ง 6 กก. เวลาไป
แล่นแบดเหมือนต้องแบกน้ำ 6 ลิตรวิ่งไปด้วย แฮ่กแฮ่ก
ภรรยาเริ่มเหล่ หาว่าอู้งานไปแอบหลับ 55

ปล. เห็นคอมเมนท์พี่กุ้ง แล้วเชื่อครับว่า "มืออาชีพ" ^-^

โพสเมื่อ : 2/7/2007 23:01
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ทำได้น่าทานมากๆ แถมใส่ถุงน่าร๊ากก...น่ารักไปใส่บาตร สมกับเป็น pumug จริงๆ ^_^

โพสเมื่อ : 2/7/2007 23:54

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ดูกะทู้นี้จนต้องไปกินที่ Fuji เลบ
วาสแต่หมูมันไม่ติดมันิดๆ เลยแหะ
ของพี่กุ้งติดมันนิดๆ น่าอร่อยกว่าเนื้อล้วนๆ

โพสเมื่อ : 3/7/2007 16:26

มืออาชีพ
จาก Nowhere
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 479
น่ากินจังจ้า
ขออนุโมทนาบุญด้วยนะ ตั้งใจทำของดีๆถวายพระ ได้บุญเยอะนะ เพราะไม่ใช่แค่พระนะที่ฉัน ยังมีลูกศิษย์พระที่รอบารมีท่านด้วย ได้อร่อยกันหลายคนเลยแหละ สาธุๆๆๆ ปลื้มใจแทนจัง

โพสเมื่อ : 4/7/2007 2:18
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]