เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สลัดเย็นครับ
มืออาชีพ
27/2/2008 13:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 261
เมนูเบาๆอีอย่างนะครับ แต่อร่อยใช้ได้ อิอิ ชมตัวเองอีกแล้วเรา
ส่วนผสม

แตงร้านปอกเปลือก 1 ลูก หั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า
แครอทลวก 1 หัว หั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า
มะเขือเทศเนื้อ 1 ลูก หั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า
หน่อไม้ฝรั่ง 2-3 ต้น
พาร์สลีย์สับละเอียด 2 ช้อนโต๊ะ
น้ำผึ้ง 2 ช้อนโต๊ะ
พริกไทยดำบดหยาบๆ 1/2 ช้อนชา
เกลือ 1/4 ช้อนชา
น้ำมันมะกอก 1 ช้อนโต๊ะ
แอปเปิล เวนิการ์ (น้ำส้มหมักแอปเปิล) 1 ช้อนโต๊ะ (ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ใช้น้ำมะนาวแทนก็ได้ แต่ถ้าใส่จะหอมมากๆ)
ขนมปังกระเทียม
วันนี้มาแบบทางการหน่อยๆนะครับ

วิธีทำ

แตงร้าน แครอทลวก มะเขือเทศที่หั่นแล้วคลุกผสมกัน พักไว้ในตู้เย็น ให้เย็นเจี๊ยบบบบ
ตีผสมน้ำผึ้ง เกลือ พริกไทยดำ นำมันมะกอก แอปเปิลเวนิการ์หรือน้ำมะนาว ให้เข้ากัน ชิมรสตามชอบ ให้เปรี้ยวนำอมหวาน ใส่พาร์สลีย์สับ จากนั้นนำไปคลุกเคล้ากับผักที่แช่ไว้จนเย็นเจี๊ยบบบ
ใส่จานเสิร์ฟพร้อมขนมปังกระเทียมครับ

ลองทำทานดูนะคร้าบบบบบ

โพสเมื่อ : 15/3/2008 11:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สลัดเย็นครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242

โพสเมื่อ : 17/3/2008 0:34

Re: สลัดเย็นครับ
มืออาชีพ
5/11/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
น่ากินมากๆเลยครับ

โพสเมื่อ : 6/12/2008 9:33
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]