เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ข้าวผัดกุ้ง เค้กส้มหน้าแยมส้ม
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

ช่วงนี้ยังว่างอยู่ มีเวลาทำอาหารยังพอมีเวลาถ่ายรูปมาแปะให้ชม ให้หิวกันได้อยู่ค่ะ เมื่อวานว่าจะแปะให้เสร็จ แต่ง่วงเสียก่อน วันนี้เลยมาแปะต่อค่ะ เมื่อวานคิดรายการไม่ออก เลยทำอะไรง่าย แล้วก็เร็วค่ะ

เค้กส้มหน้าแยมส้ม
เค้กส้มนี่เป็นสูตรของน้องผักชีลาว ขอบคุณมานะที่นี้ค่ะ

สูตรเค้กส้ม
แป้งเค้ก 100 กรัม
ผงฟู 1ช้อนชา

น้ำตาลทราย 120 กรัม แต่พี่กุ้งลดเหลือ 80 กรัมค่ะ

เกลือป่น 1/4 ช้อนชา

น้ำส้ม 50 กรัม

นมข้นจืด 30 กรัม

ไข่ 3 ฟอง

เนยละลาย 70 กรัม

เอสพี 10 กรัม

กลิ่นวนิลานิดหน่อย

ลืมถ่ายรูปช่วงตีเค้กค่ะ

?

วิธีทำ ตีไข่กับน้ำตาลจนเป็นครีม จากนั้น เติมแป้ง สลับกับ น้ำส้มและนมข้นจีด ตามด้วยเนยละลาย แล้วนำเข้าอบ ใช้ไฟ 170 องศาเซสเซียส

หน้าตาเค้กที่อบออกมา ตอนแรกกะว่า จะตีวิปปิ้งสอดไส้ตรงกลาง แล้วเปลี่ยนใจ ทาแค่แยมแทนค่ะ

ผ่าเค้กแบ่งเป็นสองชิ้นค่ะ

ทาแยมที่เค้กชิ้นแรก แล้วนำเค้กชิ้นที่สองมาประกบ แล้วทาแยมให้ทั่ว

เสร็จแล้วค่ะ พอตัดแบ่ง เค้กปอนด์นี้หายไปในพริบตาค่ะ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 8:41

Re: ข้าวผัดกุ้ง เค้กส้มหน้าแยมส้ม
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ummmmm วันนี้ ข้าว(ป้า)กุ้งผัดแหะ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 8:47

Re: ข้าวผัดกุ้ง เค้กส้มหน้าแยมส้ม
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
พีจิ๋ว ดูดิ เมื่อวานสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ปลอกกุ้ง ทิ้งมันหมดเลย หางกุ้งก็ยังไม่เหลือเลย กุ้งเลยดูตัวกุดๆ ไงพิกลก็ไม่รู้

โพสเมื่อ : 4/7/2007 9:02

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

อิจฉา 3 หนุ่มบ้านพี่กุ้งจริงๆ เค้าเรียกคุณภาพชีวิตดีเลิศเลย อิอิ อยากลองทำเค้กส้มดูบ้าง ท่าทางไม่ยาก

คำถาม:
1. เอสพี คืออะไรคะ?

2. แยมส้มใช้ยี่ห้ออะไรคะ

3. น้ำส้มคั้นสดรึปล่าวคะ หรือซื้อเอา ถ้าซื้อใช้ยี่ห้ออะไรคะ

4. สุดท้ายแล้วคะ อิอิ เวลาพี่กุ้งละลายเนย เอาแบบพอเหลว หรือเป็นน้ำก็ได้คะ ญาติเคยบอกว่าละลายจนเป็นน้ำจะไม่ดี จริงรึปล่าวคะ

เอาล่ะ ตัดสินใจแล้ว คราวหน้า หนูจะลองทำ เค้กส้ม นี่แหล่ะ
สู้เค้า...

โพสเมื่อ : 4/7/2007 14:18

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242

กุ้งอาจจะหางกุด แต่ต้นหอมนี่สิ มีหางม้วนด้วย พิถีพิถันจริงๆ ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก

โพสเมื่อ : 4/7/2007 14:35

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มาตอบคำถามทีละข้อเลยค่ะ

เอสพี คือ ลักษณะทั่วไปเป็นครีมใสสีน้ำตาลอ่อนเกือบขาว มีกลิ่นหอมใช้กับเค้กหรือขนมที่ขึ้นด้วยฟองอากาศ ช่วยให้เกิดฟองได้ปริมาณมาก ช่วยให้ประหยัดเวลาและแรงงานในการผสม เมื่อผสมแล้วไม่จำเป็นต้องอบทันที
ส่วนผสมจะอยู่ตัวได้ 2 - 3 ชั่วโมง หาซื้อได้ตามร้านขายเบอเกอรี่ค่ะ

แยมส้ม ยี่ห้ออะไรก็ได้ค่ะ แล้วแต่เราชอบ เบสท์ฟู๊ด ก็ได้แล้วค่ะ ใช้ของนอก ขวดนึงเกือบไม่พอนะคะ

น้ำส้มคั้น พี่กุ้งใช้ ส้ม กิโลบ้านเรานี่แหล่ะคะ มาคั้นเอา เพราะใช้นิดเองค่ะ ถ้าเอาน้ำส้มมาคน มันจะมีรสหวานอยู่แล้ว เดี๋ยวเค้กจะหวานกันไปใหญ่ค่ะ

ละลายเนย พออุ่นค่ะ คือ ไม่ร้อนจนเดือด หรือ ยังเป็นก้อนอยู่ ให้พออุ่น เราสามารถใช้นิ่วแตะทดสอบได้ค่ะ ร้อนไปก็ไม่ดีค่ะ เย็นไปก็ไม่ดีค่ะ เทคนิค ก่อนทำเอาเนยชั่งน้ำหนัก หาภาชนะทนไฟมาใส่เนย นำเข้าไมโครเวฟ เนยประมาณนี้ พี่กุ้งใช้เวลาประมาณ ครึ่งวินาที เนยก็ลายหมดแล้วค่ะ

น้องอร เคยตีเค้กหรือเปล่าค่ะ สูตรนี้เป็นเค้กที่ขึ้นด้วยไข่นะคะ ยังไงถ้าจะทำ หาผู้รู้ หรือเคยตีเค้กเนื้อนี้แล้วประกบข้างค่ะ เดี่ยวตีเค้กไม่ขึ้นจะท้อซะก่อนค่ะ หรือไม่งั้น ศุกร์พี่กุ้งยังว่างอยู่ จะไปสอนให้ ครั้งเดียวทีนี้ตีสปัจน์แจกชาวบ้านกินจนเบื่อกันไปข้างนึงค่ะ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 19:16

มือใหม่
10/6/2007 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
น่าทานดีครับ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 21:12

มืออาชีพ
22/6/2007 18:48
จาก ที่ราบสูงบุรีรัมย์ แต่ตรงข้ามบ้านน้ำท่วม
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 315
ของน้องสาวทำครับ
D:\Data - EIG\My Pictures\­ÒµÔ\ÍÔ¡\P1000717_resize.JPG

โพสเมื่อ : 4/7/2007 22:29

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:
EiK เขียนว่า: ของน้องสาวทำครับ D:\Data - EIG\My Pictures\­ÒµÔ\ÍÔ¡\P1000717_resize.JPG

รูปไม่ขึ้นค่ะ อยากดูๆๆๆๆ ชวนน้องสาวมาแปะรูปใน ครัว Trendy ด้วยกันนะค๊า

โพสเมื่อ : 5/7/2007 11:02

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:
Ornchan เขียนว่า: อ้างถึง:
EiK เขียนว่า: ของน้องสาวทำครับ D:\Data - EIG\My Pictures\­ÒµÔ\ÍÔ¡\P1000717_resize.JPG

รูปไม่ขึ้นค่ะ อยากดูๆๆๆๆ ชวนน้องสาวมาแปะรูปใน ครัว Trendy ด้วยกันนะค๊า

ตามเข้ามาชวนอีกคนค่ะ ลองแปะดูใหม่ค่ะ กว่าพี่กุ้งจะแปะรูปได้ก็เล่นเอาเหงื่อท่วมจอไปเลยเหมือนกันนะคะ

โพสเมื่อ : 5/7/2007 13:10

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
จริงเหรอคะ กุ้ง ที่จริงฝากไว้ที่ www.photobucket.com แล้วก็เอา url มาแปะในกล่องไอคอนรูปภูเขาอะค่ะ ง่ายๆ ดีค่ะ

โพสเมื่อ : 5/7/2007 21:31

[ค้นหา ขั้นสูง]