เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีใครเคยใช้ไมค์ใน eeepc อัดเสียงบ้างครับ ผลเป็นไง ?
มืออาชีพ
22/3/2008 17:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ผมว่าจะซื้อมาใช้ทำเดโม่เพลง หรือซ้อมกีต้าเล่นๆ
จะลง Acid Express (ตัวติดตั้งขนาด 38 mb เอง)
แล้วทำลูปกลองมาอัดกีต้าทับ อัดเบสทับ

น่าจะไหวแน่ครับ เพราะคอมที่ออฟฟิศทุกวันนี้ก็แรม 256 เอง
ฮาดดิสค์ 10 จิก ยังทำได้

ที่อยากใช้ตัวนี้เพราะมันเงียบดี
ใช้คอมบ้านแล้วเสียงพัดลมซีพียู กะฮาร์ดดิสค์มันดังเข้าเพลงมากๆ
เสียงรบกวนอื่นๆด้วย
ถ้าใช้ eeepc นอกจากตัวมันเองเงียบ
ยังจะไปอัดในห้องน้ำด้วยครับ เพราะเงียบดี อิอิ
หรือไปห้องซ้อมดนตรีให้เพื่อนที่ตีกลองเก่งๆตีให้ก็สะดวก

แต่ห่วงเรื่องเสียงอัดผ่าน built in mic
ไม่ซีเรียสว่าเสียงต้องดี
แต่ถ้าออกมาบี้ๆแบบเครื่องอัด digital recorder
เล็กๆของนักข่าว ก็ไม่ไหว
(งกไม่อยากซื้อไมค์หลายพันมาต่อเพิ่ม และต้องหอบหิ้วตามไป)

เลยอยากทราบว่าใครเคยใช้อัดเสียงพูด
เสียงมันบี้ๆแบบในโทรศัพท์หรือเปล่าครับ
หรือว่ามีใครเคยเอามาอัดกีต้าโปร่งไหม ออกมาฟังรู้เรื่องเป็นกีต้าโปร่งไหม ?

โพสเมื่อ : 22/3/2008 23:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีใครเคยใช้ไมค์ใน eeepc อัดเสียงบ้างครับ ผลเป็นไง ?
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
ผมว่าเสียงน่าจะดีนะครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2008 9:17

Re: มีใครเคยใช้ไมค์ใน eeepc อัดเสียงบ้างครับ ผลเป็นไง ?
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ด้วยตำแหน่งไมค์ของมันที่อยู่ใต้เครื่อง
คิดว่าคงไม่ดีนักหรอกครับที่จะเอามาอัดเสียงที่ซีเรียสเรื่องคุณภาพ

แนะนำให้หาไมค์เล็กๆ คุณภาพดีมาเพิ่มจะดีกว่าครับ สะดวกในการวางตำแหน่งเพื่อจับเสียงมากกว่าด้วยล่ะครับ

:)

โพสเมื่อ : 23/3/2008 10:32
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ประหลาดจริงครับ ไมค์อยู่ใต้เครื่อง
ทำเพื่อ...?

โพสเมื่อ : 23/3/2008 12:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไปดูที่คอมมาร์ตมาแล้วครับ
รูไมค์เท่ารูเข็ม เห็นแล้วอึดอัดแทนคลื่นเสียงจริงๆ
ทำไมต้องเล็กขนาดนั้นนะ

โพสเมื่อ : 23/3/2008 21:49

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมลอง voice chat ผ่าน MSN เสียงก็ ok นะครับ แต่ถ้าอัดจากแหล่งกำเนิดอื่น ๆ นี้ไม่แน่ใจนะครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2008 22:23

มือใหม่
24/3/2008 13:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ผมลอง voice chat ผ่าน MSN เสียงก็ ok นะครับ แต่ถ้าอัดจากแหล่งกำเนิดอื่น ๆ นี้ไม่แน่ใจนะครับ

เห็นด้วยค่ะ คุยกับเพื่อนผ่าน skype เพื่อนไม่ต้องใส่ mic เลย ไม่ต้องตะโกนด้วย เสียงชัดมากค่ะ

โพสเมื่อ : 26/3/2008 12:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ผมคุยผ่าน skype ต้องยกเครื่องขึ้นมาใกล้ ๆ ปากสงสัยเพราะพูดเสียงเบาไป แต่โดยรวมนับว่าชัดกว่าของโน๊ตบุ๊คบางตัวครับ

โพสเมื่อ : 30/3/2008 20:45

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมว่า เสียง ก้อ โอเค
ไม่ต้องก้ม อะไรนี่ ครับ

แต่ เอาไปทำเพลง คง พิจารณาหน่อย

ผมอัด เสียงร้อง คาราโอเกะ ฟังเล่น ก้อโอเคดี

โพสเมื่อ : 30/3/2008 22:42

มือสมัครเล่น
11/1/2008 10:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
เคยลง Sound Recorder แล้วอัดเสียงในที่ประชุมก็ดีกว่าใช้มือถืออัด ฟังชัด รู้เรื่อง ไม่มีเสียงรบกวน แต่ยังไม่เคยอัดเพลงนะ

โพสเมื่อ : 1/4/2008 16:11

มือสมัครเล่น
29/2/2008 15:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
กำลังสงสัยอยู่พอดี และ Sound Recorder ใช่ที่มากะ วินโดว์หรือเปล่าเพราะปกติเราถนัด NeroWaveEditor

โพสเมื่อ : 2/4/2008 11:01

[ค้นหา ขั้นสูง]