เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ส่งการบ้าน Cheese Muffin ค่ะ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

แหะแหะ ขอสารภาพว่าเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย จึงได้โทรไปถามพี่กุ้ง คือว่าเตาอบที่บ้านมันไฟแรงมาก ทำให้ข้างนอกขนมสุกเร็ว แต่แป้งข้างในยังไม่สุกแห้งดีนักทั้งๆ ที่อบครบเวลาแล้ว?ซึ่งพี่กุ้งแนะนำว่าควรลดไฟอบลงซักหน่อยนึง จาก 190 เป็น 180 ตอนนี้คลี่คลายแล้วด้วยการอบต่อ+ลดไฟอีกหน่อยนึง แต่ลองชิมดู รอบๆ กรอบๆ ไปหน่อย แต่ไม่แข็งค่ะ?...ได้เคล็ดลับแล้ว เด๋วไปฝึกฝีมือเพิ่ม มิน่า...ไฟเตาแรงอย่างนี้ คราวก่อนอบคุ๊กกี้ก็แข็งโป๊กเลย 555?คราวหน้าต้องทำให้ดีขึ้นค่า

ป.ล. เหมือนน้อง pumug คือรูปสวยไว้ก่อน อร่อยรึปล่าวก็ไม่รู้ 555

โพสเมื่อ : 4/7/2007 14:02

Re: ส่งการบ้าน Cheese Muffin ค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่ากินมากๆ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 14:36

Re: ส่งการบ้าน Cheese Muffin ค่ะ
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
น้องอร ใช้พิมพ์กระดาษรองเวลาแกะ เนื้อมัฟฟินติดมั้ยคะ ว่าแต่ว่า น่าทานมากค่ะ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 20:04

มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
โหพี่อร....ดูคุณนายมากกก ไฮโซ.....................
อยากได้เตาอบมากๆ ดูที่แมคโคร ถูกมากเลย
ไว้กลับกทม.ก่อง อืม...มันกี่บาทคะของพี่อรกับติ้ง

ปล. รูปสวยมากก ชอบๆๆ ไว้เอาไปทำของตัวเองบ้าง เก๋มากๆ พี่อร ไดคัดถ้วยออกมาไ้เนียนมากๆเลยรูปที่ 2 อ่ะ ทำไง เก่งจัง
ปล.จานสวยมากๆ ทำให้ดูเหมือนโต๊ะชงชาในประเทศอังกฤษ 555 สุดยอด

ไม่เห็นบอกผลเลย คนชิมว่าไง

55 สนุกจัง

โพสเมื่อ : 5/7/2007 8:35

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
เห็น pumuq พูดถึง ชา จาน set เดียวกับที่มีคนทำกาแตกหลายปีก่อนเปล่าเนี่ย

โพสเมื่อ : 5/7/2007 8:57

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
Morning ค่า

อ้างถึง:

kung เขียนว่า:

น้องอร ใช้พิมพ์กระดาษรองเวลาแกะ เนื้อมัฟฟินติดมั้ยคะ ว่าแต่ว่า น่าทานมากค่ะ

ตอนแรกๆ ที่ออกจากเตาค่ะ มันจะติดเพราะอรลองแกะชิมดู แต่พอเย็นแล้ว ไม่ติดเลยค่ะ ไม่มีปัญหาเลย ใช้ได้ค่ะ
?คือตอนแรกจะใช้ถ้วยรองที่เคลือบมันซื้อจากไดโซ แต่ดันเป็นรูปยาวๆ ไม่กลม ยัดยังงัยก็ยัดไม่ลงแม่พิมพ์ค่ะ ก็เลยต้องใช้พิมพ์กระดาษอันที่ติ้งซื้อมาฝากจากงานที่สวนลุมไนท์อะคะ (นานมาก ปลายปีหรือต้นปีก็ไม่รู้)

อ้างถึง:
pumuq เขียนว่า: โหพี่อร....ดูคุณนายมากกก ไฮโซ..................... อยากได้เตาอบมากๆ ดูที่แมคโคร ถูกมากเลย ไว้กลับกทม.ก่อง อืม...มันกี่บาทคะของพี่อรกับติ้ง ปล. รูปสวยมากก ชอบๆๆ ไว้เอาไปทำของตัวเองบ้าง เก๋มากๆ พี่อร ไดคัดถ้วยออกมาไ้เนียนมากๆเลยรูปที่ 2 อ่ะ ทำไง เก่งจัง ปล.จานสวยมากๆ ทำให้ดูเหมือนโต๊ะชงชาในประเทศอังกฤษ 555 สุดยอด ไม่เห็นบอกผลเลย คนชิมว่าไง 55 สนุกจัง

รสชาติใช้ด้ค่ะ มีหลานชายกับพี่ส่วช่วยชิม ส่วนพี่กินกับชา Earl Grey อร่อยค่ะ พี่ว่ากินกับกาแฟคงไม่อร่อยเพราะจะกลบรสของชีส+แฮมไป ความเค็มกำลังดี ต้องระวังอย่าใส่ชีสเยอะมาก เพราะมันมีความเค็มของชีสอยู่แล้ว พอใส่แฮมลงไปก็จะเค็มขึ้นอีก แต่ก็อร่อยค่ะ ถ้าเอามากินกับไข่ดาว+เบคอนสำหรับ breakfast จะอร่อยมากค่ะ

เตาอบประมาณ 12,000 ค่ะ ผ่อนได้ 4-6 เดือนค่ะ ซื้อที่ Central พระราม 3 ซื้อเมื่อประมาณต้นปีค่ะ (ก็เจ้าติ้งน่ะแหล่ะ โทรมาส่งข่าว เสียตังค์เลย 555
)

โพสเมื่อ : 5/7/2007 10:50

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:
pumuq เขียนว่า: ปล. รูปสวยมากก ชอบๆๆ ไว้เอาไปทำของตัวเองบ้าง เก๋มากๆ พี่อร ไดคัดถ้วยออกมาเนียนมากๆเลยรูปที่ 2 อ่ะ ทำไง เก่งจัง

พี่ใช้ Magic Wand อะปุ๋ม แล้ว invert รูปออกมาแปะบนภาพ background แล้วก็ขี้โกงด้วยการใช้ erasor ลบๆ หน่อย อิอิ

ส่วนรูปที่ 3 ใช้ extract ค่ะ แต่ทำไปแล้วแอบไม่เนียน (ตามไม่ค่อยดี) มาเห็นทีหลังก็ขี้เกียจแก้แล้ว

โพสเมื่อ : 5/7/2007 10:55

[ค้นหา ขั้นสูง]