เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ไข่พะโล้ เค้กอร่อยลืมอ้วนนนนนนนน
มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895

วันนี้อาหาร request พี่สุวิทย์ค่ะ สบายพี่กุ้งไป เครื่องปรุงน้อย เตรียมแป๊บเดียว แต่เคี่ยวอยู่นานเชียวค่ะ

เครื่องปรง ทั้งหมดมีอยู่เท่านี้แหล่ะค่ะ เพราะพี่กุ้งลืมซื้อเต้าหู้ทอดมาด้วย 555

ใส่น้ำผัด สามเกลอ และผงพะโล้จนหอม

ใส่น้ำตาลปี๊บ ซีอิ้วขาว น้ำนิดหน่อย เคี่ยวจนน้ำตาลเกือบไหม้ เพื่อที่จะได้น้ำแกงสีเข้มๆค่ะ

ใส่ส่วนผสมที่เหลือทั้งหมดลงไป เคล้าให้ทั่วกันสักพัก แล้วจึงเติมน้ำเปล่าลงไป จากนั้นชิมดู ปรุงรสตามชอบค่ะ รอให้น้ำแกงเดียว ปรับเป็นไฟอ่อน

เคี่ยวไปจนหมูเริ่มนุ่ม เป็นอันใช้ได้ค่ะ

ทีนี้มาดูเค้กอร่อย ลืมอ้วนนนนนนนนน กันค่ะ อดใจไม่ไหวจริงๆ
สูตรนี้เป็นของน้องมิกกี้ คนสวย ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ จริงๆแล้ว น้องเค้าม้วนเป็นเค้กค่ะแต่เนื่องจากพี่กุ้งคงใช้พิมพ์ใหญ่กว่าของน้องเค้า มันก็เลยบาง เลยตัดสินใจทำเป็นชั้นแทนค่ะได้ผลค่ะ ไส้ไวท์ชอคเพียบๆๆๆๆ อร่อยล้ำ

ส่วนผสม

ตัวเค้ก

แป้งเค้ก 35 กรัม

ผงโกโก้ 15 กรัม

ไข่ 3 ฟอง

น้ำตาลทราย 60 กรัม

ก่อนอื่น ร่อนแป้งกับผงโกโก้รวมกัน แล้วพักไว้

วิธีการตีเค้กเหมือนเค้กส้มค่ะ เพราะเป็นเนื้อสปันจ์ค่ะ ตีไข่กับน้ำตาลให้ขี้นเป็นครีมขาว แล้วค่อยใส่แป้งเค้ก กับ ผงโกโก้ลงไป

ใช้พิมพ์ทำแยมโรลใส่ค่ะ อบไฟ 200 องศาเซสเซียสค่ะ?ใช้เวลาประมาณ 7 - 10 นาทีไม่น่าจะเกินนี้ค่ะ

เมื่ออบเสร็จ ตัดแบ่งเป็นสามส่วนค่ะ แล้วพักไว้ให้เย็นก่อนค่ะ

มาดูส่วนไส้ก่อนค่ะ

ไวท์ช๊อค 50 กรัม

วิปปิ้งครีม 100 กรัม

นำไวท์ช๊อคละลาย แล้วทิ้งไว้ให้เย็น จากนั้นตีวิปปิ้งครีมจนขี้นฟูแล้วนำ เอาไวท์ช๊อคมาผสม แล้วนำไปทาเค้กทีละชั้นค่ะ

ส่วนผสมสุดท้าย

วิปปิ้งครีม 140 กรัม

ไวท์ช๊อคขูด 60 กรัม

ตีวิปปิ้งครีมจนขึ้นฟูแล้วนำมาแต่งหน้าเค้ก จากนั้นโรยไวท์ชอคขูดฝอยให้ทั่วค่ะ

ทำตั้งนานได้ 6 ชิ้น พอถ่ายรูปเสร็จ ไม่เกิน 5 นาทีหมดแล้ว

โพสเมื่อ : 4/7/2007 22:30

Re: ไข่พะโล้ เค้กอร่อยลืมอ้วนนนนนนนน
มืออาชีพ
15/5/2007 17:07
จาก ดินแดนแห่งภาคตะวันออกที่อุดมไปด้วยแร่รัตนชาติ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 247
ขนาดไข่พะโล้ธรรมดาๆ ยังน่ากินขนาดนี้เรยอ่ะ เห็นแระน้ำลายสอ อ่ะ
แผล็บๆ

โพสเมื่อ : 4/7/2007 23:44

Re: ไข่พะโล้ เค้กอร่อยลืมอ้วนนนนนนนน
มืออาชีพ
19/6/2007 16:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 172
เค้กน่ากินมากกกก แต่เหมือนจะ...กลัว...555 กลัวไม่สำเร็จ แต่น่าทำจังค่ะ

อืม...ไข่พี่กุ้งไปกดๆ ให้มันเป็นรูปน่ารักๆ ใช่ไม๊ล่า เคยเห็นอยากได้รูปแม่นกกับลูกนก อิอิ

โพสเมื่อ : 5/7/2007 8:33

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ง่า...น่ากิน แต่ไม่ไหวค่ะ กินเสร็จแล้วความอ้วนมันจะตามมาหลอกหลอนทุกคืนอะ 55

โพสเมื่อ : 5/7/2007 10:59

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ใครไม่ลองทำเค้กสูตรนี้จะเสียใจนะ อร่อยมากกกกกกก ติ้งวุ้ย ไปไหน มาทำให้พี่ๆเค้ากินหน่อยๆ

โพสเมื่อ : 5/7/2007 13:06

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ใช่แล้วปุ๋ม แต่ดันเอาไปทำไข่พะโล้ต่อมันเลยคลายดัวหมด เอาไว้ทำสลัดดีกว่า ค่อยอัดไข่ใส่พิมพ์ใหม่ 555

โพสเมื่อ : 5/7/2007 13:08

[ค้นหา ขั้นสูง]