เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KOMBANWA - สวัสดี(ตอนเย็น)
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีอีกแล้วค่ะ

ตอนนี้ เราก็ทักทายเป็นภาษาญี่ปุ่นได้กันแล้ว แต่พอหลังห้าโมงเย็นล่ะ จะว่ายังไงดี
(ขณะนี้ อารมณ์คล้ายๆ ซินเดอเรลล่า เวลาหมด)

ก่อนอื่น ขาดไม่ได้ ต้องมาทวนศัพท์กันก่อนนะคะ อย่าเพิ่งขี้เกียจกันน้---า

เริ่มได้ค่ะ

เจอกันตอนเช้า ว่าไงคะ... โอ่-ฮา-โย่ โก-ไซ-มัซ   ถูกต้องค่--า
เจอกันเก้าโมงครึ่ง ว่าไงคะ... โอ่-ฮา-โย่ โก-ไซ-มัซ   เก่งจริงๆ

แล้วถ้าเจอกันตอนกินข้าวผัดกระเพราไข่ดาว ตอนเที่ยงล่ะ...

คน-นิ-จิ-วะ   สุดยอดเลยยย

เอาละ ไม่เยิ่นเย้อกันให้เสียเวลา มาต่อกันที่คำต่อไปในการทักทายกันเลย...
คำทักทายต่อไปในวันนี้ คือคำว่า "คม-บัง-วะ" ค่ะ

KOM-BAN-WA
หมายเหตุ**

จริงๆน่ะ คำว่า "คม" ตามตัวอักษรต้องอ่านว่า "คน"(ถ้าไปเทียบดูกับ คน-นิ-จิ-วะ จะรู้ว่าอักษรตัวเดียวกัน)

แต่กฎการอ่านในภาษาญี่ปุ่นมีบัญญัติไว้ว่า เมื่อใดที่เสียง -n อยู่หน้าเสียงพยัญชนะต้น b,p,m

เสียง -n(-น) จะเปลี่ยนเป็นเสียง "-m(-ม)" ทันทีค่ะ

เช่น คำที่คุ้นหูกันมากคือ "คัมไป"(ไชโย)

จริงๆ ใช้อักษรเสียง -น (ตัวที่สองไง) แต่พอดีไปอยู่หน้า "ป" ก็เลยต้องออกเสียงเปลี่ยนจาก "คัน" เป็น "คัม" ไง เข้าใจกันบ่...

ออกเสียงพร้อมๆ กันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

คม-บัง-วะ

ดีมากค่ะ

คำว่า "คม-บัง-วะ" ก็แปลเป็นไทยอย่างสวยหรูได้ว่า "สายัณห์สวัสดิ์" แต่จริงๆ มันก็คือ "สวัสดี"(ตอนเย็น)น่ะแล่ะ
เป็นคนไทยนี่ก็ดีอย่างนะ ไม่วุ่นวายเรื่องมาก มีคำเดียวก็ใช้กันได้ยาวตั้งแต่ตื่นนอนยันเข้านอน สบ๊าย...สบาย

บางครั้งป้าเอมเคยได้ยินบางคนออกเสียงเพี้ยนๆไปเป็น "คอม-บัง-วะ" ไม่แน่ว่าเค้าอาจจะได้ยินเป็นอย่างนั้นเองก็ได้
หรืออาจเป็นเพราะสำเนียงของแต่ละบุคคล แต่จริงๆแล้ว เสียง "คน" สะกดจากอักษรเสียง โคะ+ม(เปลี่ยนรูปจาก-นแล้ว)

ก็ต้องเป็น "คม" ใช่มะ เอาเป็นว่า จะ "คน" จะ "คอม" ก็ว่าไป ให้เค้าฟังเรารู้เรื่องก็โอเคนะ

คำว่า "คม-บัง-วะ" เนี่ย ส่วนตัวป้าเอมไม่ค่อยได้ใช้เลย ไม่รู้ทำไม อาจจะเป็นเพราะว่า ส่วนใหญ่เราทำงานเสร็จเย็นก็กลับบ้านเลย ไม่ได้ไปพบกับใครอีก ก็เลยไม่มีโอกาสไปทักกับใครตอนเย็นๆน่ะ เป็นพวกโดนสามีล่ามโซ่ไว้หลังหกโมงเย็น 555

อะ...ซ้อมกันอีกครั้งนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

คม-บัง-วะ

เวรี่กู้ดค่ะ

มาถึงตอนนี้ เราก็สามารถทักทายเพื่อนๆ ชาวญี่ปุ่นได้ครบ 3 เวลาแล้วนะคะ
ไหน...มาทบทวนกันแบบพรืดเดียวเลยนะ นึง ส่อง ซ่ำ...

โอ่-ฮา-โย่ โก-ไซ-มัซ คน-นิ-จิ-วะคม-บัง-วะ

สุดยอดเลยตัวเอง...

สำหรับวันพรุ่งนี้ ป้าเอมก็จะเข้าสู่ซีรีส์ของคำกล่าวอำลากันค่ะ...

ระหว่างนี้ก็ซ้อมคำทั้งสามกันให้คล่องนะคะ

โพสเมื่อ : 30/5/2007 7:45

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:24:00
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:52:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: KOMBANWA
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294

โพสเมื่อ : 30/5/2007 8:28

Re: KOMBANWA
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม เพิ่งรู้วันนี้เอง ก่อนหน้านี้ พูดว่า คอนนิจิวะ กับ คอมบังวะ มาตลอด (เคยเรียนมาสมัยโบราณกาลที่เจโทร) สงสัยอ่านจากตัวสะกดภาษาอังกฤษ คราวนี้ไม่ผิดแล้ว เวลาเจอคนญี่ปุ่นจะได้พูดได้ถูกๆ หน้าตาผมก็ออกจะเป็นลูกพระอาทิตย์ด้วย

"คม-บัง-วะ"

โพสเมื่อ : 30/5/2007 8:50

[ค้นหา ขั้นสูง]