เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

จุดต่อไอเดีย : จับ GPS แบบ USB ใส่น้อง EEEPC แบบง่ายๆ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
อันนี้เป็นจุดต่อไอเดียนะครับ ใครเอาไปทำแล้วก็บอกกันด้วยเน้อ (ผมไม่ได้ทำเพราะไม่มีงบ อิอิ)...เป็นไอเดียเรื่องการเอาอุปกรณ์ GPS แบบ USB ขนาดเล็กใส่ลงไปในน้อง EEEPC ซึ่ง GPS เล็กๆ ดังกล่าวก็เช่น Globalsat BU-353 USB Mouse GPS Receiver (ดูรีวิวที่นี่ครับ : mrpalm.com ) ราคาประมาณ 3,700 บาท เป็น GPS แบบ USB สำหรับใช้กับ PC และ Notebook ใช้งานง่ายครับเพียงเสียบกับ Notebook ลงไดร์เวอร์และติดตั้งโปรแกรมแผนที่ (ราคาโปรแกรมแผนที่ประมาณ 700 บาท) ก็ใช้งานได้แล้ว

ส่วนวิธีการโมใส่ลงไปในน้อง EEEPC นั้นก็คือเราต้องแกะเจ้า GPS ออกมาให้เหลือแต่วงจรซะก่อนครับ จากนั้นบัดกรีสายไฟไปยัง USB HUB หรือจะต่อตรงลง mini-PCI-E ก็ได้เท่านี้ก็จับ GPS ลงใน EEEPC ได้แล้วครับ

Open in new window

+

ค่าใช้จ่าย
GPS + Software + ค่าแรง (กรณีจ้างร้านซ่อมมือถือบัดกรี)
3,700 + 700 + 300 = 4,700 บาท

โพสเมื่อ : 30/3/2008 0:36

Re: จุดต่อไอเดีย : จับ GPS แบบ USB ใส่น้อง EEEPC แบบง่ายๆ
กลุ่ม:
สมาชิก
การดูขั้วสัญญาณของ USB ดูตามนี้นะครับหลังจากแกะออกมาแล้วจะได้ไม่สับสน ซึ่งมันเป็นขั้วแบบมาตรฐานอยู่แล้วครับ

กรณีที่ดูจากหัว USB เป็นหลัก (ขั้ว GND กับขั้ว S-GND คืออันเดียวกันนะครับยุบเป็นขั้วเดียวกันได้เลย เพราะ USB มีสายแค่ 4 เส้น แต่ในภาพเขาบอกถึงกราวด์ด้วย) ข้อสังเกตุง่ายๆ ขั้ว Data+ จะอยู่ชิดกับกราวด์หรือไฟ - (ลบ) ส่วน Data- จะอยู่ชิดกับไฟ + (บวก) ครับ

กรณีที่ดูจากสาย USB เป็นหลักก็ดูตามสีของสายได้เลยครับว่าขั้วอะไรคือขั้วอะไร (อันนี้ดูยากกว่าเพราะบางทีสายสัญญาณก็เป็นสีอื่นๆ นอกจาก 4 สีนี้ครับ)

โพสเมื่อ : 30/3/2008 0:51

Re: จุดต่อไอเดีย : จับ GPS แบบ USB ใส่น้อง EEEPC แบบง่ายๆ
มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
หุหุหุ อันนี้คงไม่ทำอ่ะครับ เพราะผมใช้ผ่าน BT connect กะ PDA เลยครับ :D

โพสเมื่อ : 30/3/2008 0:52

กลุ่ม:
สมาชิก
PDA ผมดันไม่มี GPS นี่สิครับแย่เลย ครั้นจะสอยใหม่ก็คงไม่คุ้มครับ แหะๆ...อันนี้แนะนำสำหรับท่านที่อยู่ในกรณีเช่นผมหรือยากจะเอา GPS ใส่ลงไปในเครื่องเลยจะได้ไม่ต้องหอบหิ้วอุปกรณ์เสริมให้วุ่นวายครับ

โพสเมื่อ : 30/3/2008 0:58

กลุ่ม:
สมาชิก
ต่อนะครับ...

ต่อไปเรามาดูขั้วต่อ USB บน EEEPC บ้าง ซึ่งจะมีด้วยกัน 4 ขั้ว คือ ไฟบวก (+) ,ขั้ว DATA +, ขั้ว DATA - และ ขั้วไฟลบ (-) ซึ่งตำแหน่งการเชื่อมต่อบน EEEPC มี 2 จุดให้เลือกใช้ครับ คือที่ mini-PCI-E ใต้แผงวงจรของ Wifi และอีกทีคือ mini-PCI-E ที่ว่างอยู่ซึ่งอยู่แถวๆ แผงเสียบแรมครับ (ผมใช้จุดนี้ตามบทความนี้ครับ : Click!!) ...ส่วนตำแหน่งการบัดกรีก็ตามภาพครับ

1. ใช้ขั้วสัญญาณ DATA+ และ DATA- จากใต้แผงวงจร Wifi ส่วนไฟบวก (+) กับไฟลบ (-) ใช้การเชื่อมต่อตามภาพครับ

2.ใช้ขั้วสัญญาณ DATA+ และ DATA- จาก mini-PCI-E ที่ว่างอยู่ (เอาจากจุดนี้ดีกว่าครับไม่ไปกวน Wifi) ส่วนแรงดันไฟบวก (+) และลบ (-) ก็เอาจากจุดในภาพเช่นกัน

โพสเมื่อ : 30/3/2008 1:07

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
k.หูกางบัดกรีเนี้ยบมาก อยู่แถวไหนเนี่ย อยากให้ช่วยบัดกรรี ให้หน่อย

โพสเมื่อ : 30/3/2008 21:23
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ppr เขียนว่า:
k.หูกางบัดกรีเนี้ยบมาก อยู่แถวไหนเนี่ย อยากให้ช่วยบัดกรรี ให้หน่อย

มะเนียนหรอกท่านภาพมันเบลอตะหาก อิอิ และหัวแร้งที่ผมใช้ก็ใหญ่ จี้ลงไปทีบอร์ดแทบพังอะครับ

โพสเมื่อ : 31/3/2008 9:20

[ค้นหา ขั้นสูง]