เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

++ ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน แหล่ง IT Akihabara ++
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ค่ะ ตอนนี้ป้าอรเก็บภาพแถวย่าน Akihabara ซึ่งเป็นแหล่ง IT ยอดนิยมที่ต้องแวะไปในโตเกียวค่ะ ลองไปดูบรรยากาศกันสนุกๆ นะคะ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ขึ้นรถไฟใต้ดินมาที่สถานี Akihabara?ค่ะ แหม พอขึ้นมาก็เจออากาศดี๊..ดีเลย

วันนี้เป็นวันธรรมดาค่ะ ป้าอรมาถึงตอนประมาณ 10 โมงกว่าๆ แต่ก็ยังมีคนเดินกันพอสมควร (เค้าไม่ทำงานทำการกันเหรอเนี่ย)

ป้ายตามตึกสีฉูดฉาดเรียกความสนใจกันดีจริงๆ ค่ะ

แล้วก็ต้องมาที่ตึกนี้ค่ะ Yodobashi-Akiba เป็นตึกที่ใหญ่และเป็นที่นิยมที่สุดสำหรับการช้อปปิ้งสินค้าไอทีค่ะ

ป้าอรเอง ถ่ายภาพหน้าตึกเป็นที่ระลึกซะหน่อยก่อนเข้าไปช้อปปิ้ง (ยังคุยโทรศัพท์อยู่เลยนะนั่น)

โพสเมื่อ : 7/7/2007 17:09

Re: ++ ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน แหล่ง IT Akihabara ++
มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ

จริงๆ แล้วที่นี่เข้าห้ามถ่ายรูปค่ะ แต่ป้าอรก็แอบๆ ถ่ายมา เล่นทีเผลอ อิอิ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เจอของน่ารักอีกแล้ว เป็นพวก flash drive ค่ะ แอบถ่ายมาได้ 2 อัน

?

ชาวญี่ปุ่นเค้าไม่นิยมใช้ PDA กันเลยค่ะ อย่างน้อยก็ตลอด 2 สัปดาห์ที่อยู่ที่นั่น ป้าอรไม่เห็นคนถือ PDA ซักตัว งงมากๆ เพราะฉะนั้น จะหา PDA ยากมากเลยค่ะ ส่วยใหญ่จะขายแต่โทรศัพท์ฝา flip แบบนี้เต็มไปหมดเลย(บางอันหน้าตาอย่างกับเครื่องโกนขนไฟฟ้าแน่ะ 555)

ป้าอรเลยคิดเองว่า เจ้า SD Card ที่ขายๆ กันเกลื่อนเมืองเนี่ย...เค้าคงเน้นใช้กับกล้องดิจิตอล เกมส์ หรือ databank photobank ต่างๆ มากกว่า PDA ค่ะ ส่วนใหญ่ราคาก็ 4GB 6,300 บาท - 1GB 1,000 บาท เป็นต้นค่ะ

ที่ชั้นเกมส์ Nintendo DS ก็มีเครื่องให้เด็กลองเล่นเกมส์ออกใหม่กันได้อย่างจุใจ ป้าอรก็พาเจ้าหลานสองคน น้องแทน น้องเอมี่ มาเล่นฆ่าเวลาตอนพ่อแม่เค้าช้อปปิ้งกันค่ะ ...ส่วนป้าอร เล่นไม่เป็นอะ -_-"

โพสเมื่อ : 7/7/2007 17:14

Re: ++ ป้าอรพาเที่ยวญี่ปุ่น ตอน แหล่ง IT Akihabara ++
มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เห็นอะไรเป็นตู้ๆ อยู่ไวไว...แวะเข้าไป (แอบ) ถ่ายรูปอีกดีกว่า อุอุ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อ้อ มันเป็นตู้ print รูปจาก memory card นั่นเอง แผ่นนึงติดราคาไว้ที่ 30 เยน หรือประมาณ 9 บาทไทยค่ะ ...ป้าอรเห็นตูแบบนี้ที่เมืองไทยบ้างแล้วล่ะ (เอ ร้านคุณ NuJew มีมั๊ยนะ?)

เข้าไปดูใกล้ๆ กันดีกว่า

แหม มีบอกช่องให้เสียบการ์ดชนิดต่างๆ อย่างชัดเจนเลย แถมยังใส่ CD ได้อีกด้วยนะ เสียดายที่วันนั้นยังไม่ได้ถ่ายรูปอะไรมาก เลยไม่ได้ลองใช้ค่ะ

โพสเมื่อ : 7/7/2007 17:20

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
แวะกินอาหารกลางวันกัน ไปเจออุปกรณ์ไฮเทคในร้านอาหาร...แหม สมกับเป็น Akihabara จริงๆ ลองไปดูกันค่ะว่าจะเป็นอะไร++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
พวกเราพากันไปทานซูชิเวียนกันค่ะ พอไปนั่งปุ๊ป ก็สนุกสนานกับบริการแรก คือก๊อกน้ำชาเขียวอัติโนมัติที่กดเองได้ไม่อั้นเลย

พอเริ่มสตารท์เครื่อง ก็กิน กินกันไม่หยุด (นี่ขนาดต้องสั่งเป็นภาษาญี่ปุ่นก้อกๆแก้กๆ นะเนี่ย) กินกันจนจานซ้อนเป็นหอคอยขนาดนี่ล่ะ

แต่ว่า เอ..พอเรียกเก็บเงิน พนักงานเค้าเอาอะไรมาแกว่งๆ ที่หอคอยของเรานะเนี่ย ก็เวลากินซูชิเวียนที่เมืองไทย เค้าก็ถือกระดาษกับปากกามาจดๆ นับๆ?สีจานนี่นา...เอาล่ะ ก็ต้องส่งภาษาถามกันซะเลย จะได้รู้กันไปเลย

โอ้ว...ปรากฎว่าไฮเทคมากค่ะ คุณน้องพนักงานเธอบอกว่า มันเป็นการ "สแกน" จานซูชิเพื่อคิดราคาค่ะ...โดยเค้าได้ฝังชิปไว้ที่ก้นจานทุกใบเพื่อระบุราคาค่ะ

งั้นขอดูเครื่องหน่อยละกัน คุณน้องเธออายๆๆ ม้วนต้วนเลย ไม่ยอมเป็นนางแบบให้ เลยถ่ายมาได้แค่เครื่องค่ะ

และที่เห็นนี่ก็คือ เครื่อง print ใบเสร็จออกมาได้หลังจากสแกนเลย โดยคุณน้องทุกคนจะมีติดอยู่ที่บั้นเอวของเธอค่ะ...เห็นมั๊ยคะว่าไฮเทคขนาดไหน--ต้องขอบอกว่า ระบบนับสีจานอายไปเลยอะค่ะ -_-"

ค่ะ สนุกๆ สำหรับย่าน Akihabara นะคะ Sayonara ค่า

โพสเมื่อ : 7/7/2007 17:51

มืออาชีพ
15/5/2007 23:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 175
ว้าว สมกับเป็นย่านไฮเทคครับ ขนาดซูชิจานหมุนนี่ยังไม่ต้องมานั่งนับจานเลย

โพสเมื่อ : 8/7/2007 22:30

มือวาง
15/5/2007 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 927
ดูแล้วเกิดกิเลศอยากไปจังเลยครับ ยิ่งเป็นคนชอบทานอาหารญี่ปุ่นซะด้วย

โพสเมื่อ : 9/7/2007 8:17
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
15/5/2007 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 895
น่าสนุกจังเลย flash drive คิตตี้ความจุน้อยไปนิดนะ แต่ก็ยังอยากได้อยู่ดี 555

โพสเมื่อ : 9/7/2007 20:23

[ค้นหา ขั้นสูง]